điều chỉnh tăng giá mua hàng hóa.

nhanbui1987

em chào cả nhà. em gọi mãi tổng đài không được.mong anh chị hướng dẫn về nghiệp vụ này.
Quý 2/2018: bên em có mua hàng hóa theo hợp đồng 01 với số lượng 50kg - 1.000.000 đ, bên em đã làm xong quyết toán quý 2. sang quý III bên em điều chỉnh tăng giá hợp đồng 01 với giá trị tăng: 100.000 đ. vậy hạch toán bút toán này trên misa như thế nào ạ.
Em đã thử làm phiếu nhập kho - chọn hàng hóa không qua kho... mà đến cuối kì trên TK 151 vẫn âm ạ. không biết sao nữa ạ.
Rất mong anh chị giúp đỡ.
chân thành cảm ơn.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
em chào cả nhà. em gọi mãi tổng đài không được.mong anh chị hướng dẫn về nghiệp vụ này.
Quý 2/2018: bên em có mua hàng hóa theo hợp đồng 01 với số lượng 50kg - 1.000.000 đ, bên em đã làm xong quyết toán quý 2. sang quý III bên em điều chỉnh tăng giá hợp đồng 01 với giá trị tăng: 100.000 đ. vậy hạch toán bút toán này trên misa như thế nào ạ.
Em đã thử làm phiếu nhập kho - chọn hàng hóa không qua kho... mà đến cuối kì trên TK 151 vẫn âm ạ. không biết sao nữa ạ.
Rất mong anh chị giúp đỡ.
chân thành cảm ơn.
Thưa anh/chị,
Với trường hợp này khi tăng giá trị hợp đồng đồng nghĩa với việc giá trị nhập kho hàng hóa này cũng tăng lên đúng không ạ?
Nếu đúng thì anh/chị tham khảo kiểm kê giá trị để tăng lên giúp em theo hướng dẫn Tại đây
Anh/chị có thể vào link Tại đây, gõ cụm từ "Kiểm kê giá trị" chọn số 1 để xem nhé!
Trân trọng cảm ơn!

nhanbui1987

cảm ơn bạn đã tư vấn.mình đã làm theo thì vẫn không chính xác bạn ạ. vì làm như vậy TK 151 của mình hết.nhưng lợi nhuận không chính xác. vì giá trị điều chỉnh tăng đó là giá vốn của bên mình.nên làm thêm phiếu kế toán khác định khoản Nợ 632/có 151 thì lợi nhuận chuẩn. nhưng trên TL lại âm. mong bạn tư vấn thêm giúp mình

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
cảm ơn bạn đã tư vấn.mình đã làm theo thì vẫn không chính xác bạn ạ. vì làm như vậy TK 151 của mình hết.nhưng lợi nhuận không chính xác. vì giá trị điều chỉnh tăng đó là giá vốn của bên mình.nên làm thêm phiếu kế toán khác định khoản Nợ 632/có 151 thì lợi nhuận chuẩn. nhưng trên TL lại âm. mong bạn tư vấn thêm giúp mình
Thưa anh,
Khi điều chỉnh giá trị, anh hạch toán bút toán N632/C151 ngay trên chứng từ xử lý này luôn, không cần phải làm ở chứng từ nghiệp vụ khác nữa nhé
Nếu anh làm trên chứng từ NVK nữa thì chi phí đang bị 2 lần. "nhưng trên TL lại âm" => TL là gì anh?
Trân trọng cảm ơn!

VNA111

Active Member
Chào bạn,
Kích vào hướng dẫn tại đây ra bảng thấy ...sai luôn.
Sao lại điều chỉnh bằng kiểm kê kho bạn, xử lý chênh lệch sau kk càng sai.
Việc tăng giá mua chắc chắn tăng công nợ hoặc giảm tiền, bút toán ghi chép đầu tiên ít nhất phải có được điều đó mới ổn.
Trân trọng