CHI PHÍ KHÔNG HỢP LÝ

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ thưa quý khách hàng!
Chi phí không hợp lý chỉ là để khi làm quyết toán thuế TNDN sẽ trừ chi phí ra thôi ạ!
Còn kết chuyển chi phí thì vẫn phải kết chuyển toàn bộ chi phí bao gồm cả hợp lý và không hợp lý.
Trân trọng cám ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

PNVPHUONG

Member
Thưa Quý khách hàng!
Sau khi kết chuyển lãi lỗ anh/chị kiểm tra tài khoản 642 không bằng trên báo cáo kết quả họat động kinh doanh. Anh/chị kiểm tra tài khoản 642 có phát sinh những khoản giảm trừ chi phí không nhé nếu có thì sẽ không bằng ạ.
Nếu anh/chị muốn biết chính xác thì anh/chị kiểm tra Dư nợ cuối kỳ tài khoản 642 trước khi làm kết chuyển lãi lỗ là bao nhiêu thì số đó sẽ lấy lên BCKQHĐKD ạ.
Trân trọng cảm ơn!

haivanphat

cho mình hỏi
khi mình hạch toán chi phí, khoản chi không có hóa đơn hợp lệ, mình kích vào ô " chi phí không hợp lý"
vậy khi tổng hợp lên báo cáo mình có phải làm thêm động tác nào nữa không
số liệu của mình vẫn được đưa vào chi phí nhưng là chi phí phải tính thuế TNDN đúng không
khi lên báo cáo quyết toán thuế TNDN phần mềm sẽ tự động phân riêng khoản cfi không hợp lý này ra để tính thuế cho mình hay không?

thanks

haivanphat

Cho mình hỏi
mình hạch toán những chi phí mua hàng không có hóa đơn và tích vào ô " chi phí không hợp lý " tổng cộng là 16 triệu nhưng khi lên báo cáo quyết toán thuế TNDN thì chỉ tiêu B4 chỉ còn có 3 triệu thôi . Vậy có cách nào kiểm tra lại không

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Cho mình hỏi
mình hạch toán những chi phí mua hàng không có hóa đơn và tích vào ô " chi phí không hợp lý " tổng cộng là 16 triệu nhưng khi lên báo cáo quyết toán thuế TNDN thì chỉ tiêu B4 chỉ còn có 3 triệu thôi . Vậy có cách nào kiểm tra lại không
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị vào báo cáo\tổng hợp\sổ chi tiết các tài khoản\Sau đó vào mẫu\Quản lý mẫu\Tích hiển thị cột chi phí không hợp lý\cất\Áp dụng\Kiểm tra tổng cộng có bao nhiêu tiền chi phí không hợp lý ở đây nhé.
Trân trọng cám ơn!

haivanphat

Ý mình là tổng số tiền của chi phí không hợp lý khác với chỉ tiêu B4 ( Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế ) khi lên tờ khai thuế TNDN, làm sao để kiểm tra lại

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Ý mình là tổng số tiền của chi phí không hợp lý khác với chỉ tiêu B4 ( Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế ) khi lên tờ khai thuế TNDN, làm sao để kiểm tra lại
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị gửi ID và pass Ultraviewer vào [email protected], đính kèm link forum để MISA hỗ trợ nhé.
Trân trọng cám ơn!

pham thuy

Ý mình là tổng số tiền của chi phí không hợp lý khác với chỉ tiêu B4 ( Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế ) khi lên tờ khai thuế TNDN, làm sao để kiểm tra lại[/QUO
Mình cũng tưng hạch toán chi phí không có hóa đơn vào 154 rồi tích ô chi phí không hợp lý nhưng ky lập tơ khai tờ khai quyết toán TNDN thì phần B4 không hiện số tiền đó, cách duy nhất là chi phí bị loại thì đưa vào tài khoản loại 8 thì lên quyết toán phần mềm misa mới tập hợp lên B4 được . Trân trọng

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Hiện tại Phần mềm chỉ lấy lên được các chi phí không hợp lý của TK đầu 6 và 811 thôi anh/chị nhé.
Nên anh/chị kiểm tra lại nhé.
Trân trọng cám ơn!

Nguyễn Ảnh

bây giờ các chi phí không hợp lý mình thảy hết vào tk 6429, và không tích chi phí không hơp lý nữa, đến khi lên tờ khai thuế TNDN mình cho vào tổng số của tk6429 này vào mục tăng doanh thu phải tính thuế là xong

Theo luật kế toán thì các khoản chi phí TK 811 vẫn kết chuyển bình thường để xác định lãi/ lỗ thật - còn khi quyết toán thuế TNDN để xác định tiền thuế TNDN thì lại theo luật thuế loại trừ chi phí không hợp lý

Doanin

Dạ thưa quý khách hàng!
Chi phí không hợp lý chỉ là để khi làm quyết toán thuế TNDN sẽ trừ chi phí ra thôi ạ!
Còn kết chuyển chi phí thì vẫn phải kết chuyển toàn bộ chi phí bao gồm cả hợp lý và không hợp lý.
Trân trọng cám ơn!
Anh Nguyễn Trọng Đại cho e hỏi: vậy nếu thế thì số thuế TNDN phải nộp ở BCTC trên misa sẽ khác với sô thuế TNDN phải nộp trên tờ khai quyết toán thuế đúng không ạ

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
Anh Nguyễn Trọng Đại cho e hỏi: vậy nếu thế thì số thuế TNDN phải nộp ở BCTC trên misa sẽ khác với sô thuế TNDN phải nộp trên tờ khai quyết toán thuế đúng không ạ
Thưa chị!
Cách hạch toán chi phí thuế TNDN thì căn cứ vào tờ khai để hạch toán ở chứng từ NVK ạ. Vì vậy trên bảng cân đối sẽ không khác nhé
Cám ơn!

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
cho mình hỏi là tại sao mình tích vào ô chi phí không hợp lí rồi mà lúc lên BCTC phần mềm vẫn tính vào chi phí hợp lí ạ
Thưa anh/chị,
Anh/chị vào Báo cáo/Tổng hợp/ Sổ chi tiết tài khoản/ chọn Tk chi phí/ Vào sửa mẫu lấy lên cột "Chi phí hợp lý/ không hợp lý"/ Lọc chi phí không hợp lý để xem tổng giá trị chi phí không hợp lý là bao nhiêu?
Sau đó phải tự cộng phải để tính thuế TNDN, và tự hạch toán ở phân hệ Tổng hợp/ Chứng từ NVK ạ!
Còn thực chất chi phí này vẫn là chi phí của doanh nghiệp bỏ ra nên vẫn lên báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh nhé, nó chị bị loại ra khi tính thuế TNDN thôi ạ!
Trân trọng cảm ơn!

Thưa Quý khách hàng
Anh/chị vào báo cáo\tổng hợp\sổ chi tiết các tài khoản\Sau đó vào mẫu\Quản lý mẫu\Tích hiển thị cột chi phí không hợp lý\cất\Áp dụng\Kiểm tra tổng cộng có bao nhiêu tiền chi phí không hợp lý ở đây nhé.
Trân trọng cám ơn!
Xin chào Misa,
Mình cũng gặp trường hợp tương tự. Số liệu chỉ tiêu B4 khác với tài khoản 811. Đã kiểm tra như cách của Misa chỉ nhưng vẫn không tìm ra. Nhờ hướng dẫn.

Đính kèm

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Xin chào Misa,
Mình cũng gặp trường hợp tương tự. Số liệu chỉ tiêu B4 khác với tài khoản 811. Đã kiểm tra như cách của Misa chỉ nhưng vẫn không tìm ra. Nhờ hướng dẫn.
Thưa anh/chị
Anh/chị vào Báo cáo/Tổng hợp/ Sổ chi tiết tài khoản/ chọn Tk chi phí/ Vào sửa mẫu lấy lên cột "Chi phí hợp lý/ không hợp lý"/ Lọc chi phí không hợp lý để xem tổng giá trị chi phí không hợp lý là bao nhiêu?
Sau đó phải tự cộng để tính thuế TNDN, và tự hạch toán ở phân hệ Tổng hợp/ Chứng từ NVK ạ!
Phần mềm chỉ lấy lên được các chi phí không hợp lý của TK đầu 6 và 811, vậy nên đơn vị kiểm tra lại hết tất cả TK cộng lại kiểm tra giúp em nhé
Trân trọng