công ty sản xuất không phải chịu thuế

MTHUY

Chào anh chị. Cty em sản xuất phân bón cho ngành nông nghiệp nên không phải chiụ thuế và cũng không được khấu trừ thuế.Cty áp dụng TT133. Cho em hỏi là hóa đơn mua nguyên vật liêu và hóa đơn mình mua có thuế VAT 5%,10% thì khi hoạch toán em có hoạch toán phần thuế vào không ạ.Rất mong được anh chị hướng dẫn.
-2. những chi phí thuê xưởng để sản xuất , điện nước thì em hoạch toán vào tk bao nhiêu ạ.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
P

Phạm Thùy Nga

Guest
Thưa anh/chị,
1. Theo em biết, khi không được khấu trừ thuế GTGT thì tiền thuế anh/chị tập hợp luôn vào giá trị hàng mua về, trên chứng từ mua hàng, anh/chị có thể khai báo thuế GTGT bình thường, tuy nhiên cột Tài khoản thuế thì anh/chị để trống nhé

2. Tùy từng mục đích sử dụng để anh/chị lựa chọn nhé.
  • Nếu tính giá thành của sản phẩm thì hạch toán vào Nợ TK 154/ Có TK liên quan, sau này: Nợ TK 155, 632/154
  • Nếu là chi phí quản lý doanh nghiệp, hạch toán Nợ TK 641

MTHUY

Dạ em cảm ơn chị,Cho em hỏi là nếu mình nhập tiền thuế vat vào thì khi lên báo cáo tài chính nó sẽ thể hiện số tiền của tk 1331 thì em phải làm sao

MTHUY

ngày 05/06/2019 cty mua phân bón hữu cơ với số lượng: 125 kg *95.240=11.905
thuế VAT 5%: 595.250
Như vậy khi em nhập chứng từ này vào phần mềm thì đơn giá em cộng cả tiền thuế vào luôn hay sao ạ.

Trương Hạnh

Well-Known Member
ngày 05/06/2019 cty mua phân bón hữu cơ với số lượng: 125 kg *95.240=11.905
thuế VAT 5%: 595.250
Như vậy khi em nhập chứng từ này vào phần mềm thì đơn giá em cộng cả tiền thuế vào luôn hay sao ạ.
Thưa Quý khách hàng!
Với nghiệp vụ trên chị làm như sau:
Vào mua hàng\chứng từ mua hàng nhập kho

Khi in chứng từ từ kế toán có thể thấy pm chỉ ghi nhận cho 2 TK 156 và 331 nên sẽ không cộng thêm thuws VAT vào báo cáo tài chính

Trân trọng!

Đính kèm

• 41.1 KB Lượt xem: 211
  • 48.4 KB Lượt xem: 237
  • 21.4 KB Lượt xem: 202