Hạch toán hóa đơn mua điều hòa có công lắp đặt và vật tư phụ (ống đồng, dây diện, ...)

Kimanh83

Xin chào các anh, chị!
Công ty em vừa mua mới 6 chiếc điều hòa nhưng khi nhận hóa đơn thì bên bán lại xuất riêng điều hòa + công lắp đặt + vật tư phụ chứ không xuất bán theo bộ trọn gói.
Xin hỏi có anh chị nào biết trình tự hạch toán thế nào thì trợ giúp cho em với ạ!
Em cảm ơn các anh chị nhiều ạ!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Xin chào các anh, chị!
Công ty em vừa mua mới 6 chiếc điều hòa nhưng khi nhận hóa đơn thì bên bán lại xuất riêng điều hòa + công lắp đặt + vật tư phụ chứ không xuất bán theo bộ trọn gói.
Xin hỏi có anh chị nào biết trình tự hạch toán thế nào thì trợ giúp cho em với ạ!
Em cảm ơn các anh chị nhiều ạ!
Chào chị !
Khi mua điều hòa về chị theo dõi vào hàng hóa nhập kho để bán có phát sinh các chi phí đi kèm thì mình tham khảo theo hướng dẫn này ạ
http://help.sme2019.misa.vn/muahang_cophatsinhchiphimuahang.htm
Nếu cần hỗ trợ thêm chị vui lòng liên lạc lên tổng đài 19008677 line 3118 để được hỗ trợ thêm ạ
Chúc chị sức khỏe và thành công!

Kimanh83

Bạn ơi, đây là cty mình mua về để sử dụng, không phải để bán. TH này thì có phải tách điều hòa ra theo dõi ccdc, còn công lắp và vật tư thì cho thẳng vào 6421/6422 không ạ?

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Bạn ơi, đây là cty mình mua về để sử dụng, không phải để bán. TH này thì có phải tách điều hòa ra theo dõi ccdc, còn công lắp và vật tư thì cho thẳng vào 6421/6422 không ạ?
Thưa chị!
Nếu điều hòa chị mua về đưa vào CCDC 153 thì phải nhập kho còn các chi phí khác như công lắp đặt và vật tư chị có cộng vào giá trị nhập kho của 153 không ạ
Nếu cộng vào 153 sau này xuất ra phân bổ dần vào 642 thì chị làm thao tác như link em gửi trên
Còn các chi phí chị không cộng vào giá trị 153 và đưa thằng vào 642 thì chị tạo Công lắp đặt và vật tư trong danh mục Vật tư hàng hóa chị chọn tính chất là dịch vụ và đưa thẳng vào chi phí 642 khi nhập mua hàng .
Chúc chị thành công!