Hạch toán tăng giảm giá trị hàng

Chào misa cho mình hỏi, bên mình xuất hàng cho khách tại thời điểm bán vẫn ghi giá bình thường vd 23.000, 1 tháng sau bên mình điều chỉnh theo giá thị trường tăng hoặc giảm giá trị hàng hóa theo đơn giá, vậy mình hạch toán như nào ạ ?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chào misa cho mình hỏi, bên mình xuất hàng cho khách tại thời điểm bán vẫn ghi giá bình thường vd 23.000, 1 tháng sau bên mình điều chỉnh theo giá thị trường tăng hoặc giảm giá trị hàng hóa theo đơn giá, vậy mình hạch toán như nào ạ ?
Thưa anh/chị
vậy đơn vị có đang dùng HĐ điện tử không ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
dạ không ạ
Thưa anh/chị
TH điều chỉnh giảm, đơn vị hạch toán bên chứng từ giảm giá hàng bán, nếu điều chỉnh tăng đơn vị làm 1 chứng từ bán hàng kèm hóa đơn, tạo 1 mã dịch vụ để diễn giải là điều chỉnh.... rồi hạch toán là được nhé

dạ cho mình hỏi là bên điều chỉnh tăng sao mình lại tạo 1 mã dịch vụ ạ, nếu điều chỉnh tăng mình phải ghi giống mã hàng chưa điều chỉnh để số lượng hoặc giá trị của mã hàng đó tăng lên chứ ạ ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
dạ cho mình hỏi là bên điều chỉnh tăng sao mình lại tạo 1 mã dịch vụ ạ, nếu điều chỉnh tăng mình phải ghi giống mã hàng chưa điều chỉnh để số lượng hoặc giá trị của mã hàng đó tăng lên chứ ạ ?
Thưa anh/chị

MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Thưa anh/chị
Th này tạo mã dịch vụ thôi ạ, vì chọn mã hàng đó là xuất kho ra nữa rồi ạ, mình chỉ điều chỉnh tăng giá bán thôi ạ

Thưa anh/chị
Th này tạo mã dịch vụ thôi ạ, vì chọn mã hàng đó là xuất kho ra nữa rồi ạ, mình chỉ điều chỉnh tăng giá bán thôi ạ
Vậy là khi tạo mã dịch vụ mới, mình không nhập số lượng, đơn giá mình chỉ nhập tổng tiền điểu chỉnh vào tk 5111, hay nhập số lượng đơn giá luôn ạ thôi ạ ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Vậy là khi tạo mã dịch vụ mới, mình không nhập số lượng, đơn giá mình chỉ nhập tổng tiền điểu chỉnh vào tk 5111, hay nhập số lượng đơn giá luôn ạ thôi ạ ?
Thưa anh/chị
đơn vị nhập theo thông tin điều chỉnh đúng thôi ạ?đơn vị điều chỉnh gì thì đơn vị nhập theo thông tin đó nhé, nếu tăng giá bán thì đơn vị nhập đơn giá đúng và số lượng nó tự nhân ra thành tiền đúng nhé

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cho mình hỏi bên mình hay xuất hd lần 1 theo giá tạm tính và hd lần 2 điều chỉnh tăng, giảm giá vậy khi tạm tính mình cho vào 3387, điều chỉnh 5111 phải ko ạ ?
Thưa anh/chị
theo em nghĩ TH này đơn vị nên xuất HĐ lần 1 và 2 đưa qua 511 luôn ạ, không cần qua 3387 nhé

Thưa anh/chị
cho mình hỏi là trong TH này mình không tạo mã mới, mình quay ngược lại hóa đơn đã xuất mình sửa gái theo giá mới điều chỉnh được không ạ ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
cho mình hỏi là trong TH này mình không tạo mã mới, mình quay ngược lại hóa đơn đã xuất mình sửa gái theo giá mới điều chỉnh được không ạ ?
Thưa anh/chị
nếu mà như vậy thì hóa đơn lúc đơn vị xuất cho bên KH lại lệch với HĐ bây giờ chỉnh, theo nguyên tắc thì không đúng, nên đơn vị làm điều chỉnh nhé