Hỏi nghiệp vụ misa

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Thưa misa, vấn đề là các tiểu mục 3899, 1052, 1701 nằm ở tiểu mục thu nên ko tick chọn được ở tiểu mục chi, dù mình có đánh phiếu chi nộp tiền mặt vào tiền gửi kho bạc vẫn ko chọn dc các tiểu mục 3899... ạ
Thưa anh/chị
Th này thì đơn vị qua bên phân hệ thu tiền gửi chọn nhóm mục thu thôi ạ,cái này thuộc nhóm mục thu thì mình hạch toán bên phân hệ thu tiền để chọn thôi nhé

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Bao Thach

Member
mình muốn hỏi là mình thu quỹ công chuyên dùng, khi thu hạch toán N431/C111, khi nộp tiền thu được vào tk tiền gửi hạch toán N1128/C111, nhưng làm vậy thì sổ quỹ công ko thể hiện số chi tiền nộp vào, vậy mình phải làm thêm bước nào nữa để thể hiện số chi nộp ở sổ quỹ công ạ
thêm nữa là số kết dư ngân sách năm trước, sau khi họp HĐND 6 tháng thông qua quyết toán ngân sách thì số kết dư gồm tiền CCTL, tiền đất, dự phòng phí... chuyển sang thu ngân sách năm nay, vậy số kết dư đó mình nhập ở đâu ạ, nhập số dư đầu kỳ tài khoản 008 phải ko ạ
nhờ misa giúp mình vấn đề này với ạ :)

H

Hiền Vương - MISA

Guest
nhờ misa giúp mình vấn đề này với ạ :)
Thưa anh/ chị
Thu tiền đơn vị phải hạch toán N111 C431 chứ ạ,còn nộp tiền N1128/c111 nó sẽ không thể hiện ở quỹ công nó chỉ thể hiện ở sổ quỹ tiền mặt, để lên phần chi thì khi nào chi ra Nợ 431/C1128,111chọn hoạt động thuộc quỹ công chuyên dùng đó mới lên nhé
Hd kết dư ngân sách:http://help.bamboo2019.misa.vn/inde...cuoi_nam_ket_du_ns_va_qtoan_so_du_dau_nam.htm

Bao Thach

Member
ad cho mình hỏi chút, ví dụ trong bảng cân đối tài khoản (in bậc 2) thì trong tháng 01/2019, tài khoản 7142 của mình là 300tr nhưng trong tháng 01/2019 thì tài khoản 1121 của mình lại là 330tr, trong khi nếu cộng thực tế tài khoản 1121 trong tháng 01/2019 thì chỉ là 300tr (cộng theo bảng in ra là 300tr nhưng phần hiển thị của cộng phát sinh cuối tháng 01/2019 lại là 330tr) như tài khoản 7142, vậy số chênh lệch đấy là do nguyên nhân nào vậy ạ

Bao Thach

Member
ad cho mình hỏi là mình có làm thủ tục chuyển tiền từ tài khoản tiền gửi sang tài khoản ngân sách, mình hạch toán là N1121 C1128, vậy cho hỏi khi làm thủ tục chuyển số tiền đó sang thu ngân sách năm nay tài khoản 7142 thì làm sao ạ

Lê Thị Hoài Thương

Moderator
Thành viên BQT
ad cho mình hỏi chút, ví dụ trong bảng cân đối tài khoản (in bậc 2) thì trong tháng 01/2019, tài khoản 7142 của mình là 300tr nhưng trong tháng 01/2019 thì tài khoản 1121 của mình lại là 330tr, trong khi nếu cộng thực tế tài khoản 1121 trong tháng 01/2019 thì chỉ là 300tr (cộng theo bảng in ra là 300tr nhưng phần hiển thị của cộng phát sinh cuối tháng 01/2019 lại là 330tr) như tài khoản 7142, vậy số chênh lệch đấy là do nguyên nhân nào vậy ạ
Kính thưa: Quý khách hàng

MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:

Vấn đề: ví dụ trong bảng cân đối tài khoản (in bậc 2) thì trong tháng 01/2019, tài khoản 7142 của mình là 300tr nhưng trong tháng 01/2019 thì tài khoản 1121 của mình lại là 330tr, trong khi nếu cộng thực tế tài khoản 1121 trong tháng 01/2019 thì chỉ là 300tr (cộng theo bảng in ra là 300tr nhưng phần hiển thị của cộng phát sinh cuối tháng 01/2019 lại là 330tr) như tài khoản 7142, vậy số chênh lệch đấy là do nguyên nhân nào vậy ạ

Giải pháp: Thưa Anh\Chị, Anh chị thực hiện kiểm tra theo hướng dẫn Tại đây

Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của Quý khách hàng!

Lê Thị Hoài Thương

Moderator
Thành viên BQT
ad cho mình hỏi là mình có làm thủ tục chuyển tiền từ tài khoản tiền gửi sang tài khoản ngân sách, mình hạch toán là N1121 C1128, vậy cho hỏi khi làm thủ tục chuyển số tiền đó sang thu ngân sách năm nay tài khoản 7142 thì làm sao ạ
Kính thưa: Quý khách hàng

MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:

Vấn đề: cho mình hỏi là mình có làm thủ tục chuyển tiền từ tài khoản tiền gửi sang tài khoản ngân sách, mình hạch toán là N1121 C1128, vậy cho hỏi khi làm thủ tục chuyển số tiền đó sang thu ngân sách năm nay tài khoản 7142 thì làm sao ạ

Giải pháp: Thưa Anh\Chị, Để chuyển tìền từ tài khỏan này qua tài khoanr khác theo hướng dẫn Tại đây

khi làm thủ tục chuyển số tiền đó sang thu ngân sách năm nay tài khoản 7142 thì làm sao ạ? phần anh chị vui lòng mô tả rõ khoản thu này là thu chuyển nguồn hay thu hộ chi hộ hay là khoản gì mô tả rõ để MISA có căn cứ hỗ trợ nhé
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của Qúy hách hàng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
mình in ở phần nghiệp vụ -> dự toán thu đầu năm theo NDKT. mình muốn điều chỉnh để lên số liệu thu nsnn và nsx ở biểu B03c-X ạ
Thưa anh/chị
đơn vị vào nghiệp vụ/dự toán thu/tọa mẫu dự toán thu theo NDKT sau đó nhấn vào mẫu đơn vị cần và chọn chỉ tiêu để chỉnh lại tỷ lệ nhé

Bao Thach

Member
H

Hiền Vương - MISA

Guest
https://forum.misa.com.vn/threads/huong-dan-hach-toan-nghiep-vu-chi-chuyen-nguon-sang-nam-sau.16981/
mình hạch toán chi chuyển nguồn năm 2019 sang 2020 như hướng dẫn, nhưng làm như này thì ko thể hiện số tiền chi chuyển nguồn sang năm sau trong bảng cân đối tài khoản năm 2019, có cách nào để thể hiện số chi đó vào bảng cân đối tài khoản ko ạ
Thưa anh/chị
đơn vị đang hạch toán theo TH nào ạ? đơn vị nêu rõ trong tài liệu đơn vị đang hạch toán theo HD TH nào nhé

Bao Thach

Member
mình làm như hướng dẫn trong trường hợp 1 thì khi in báo cáo chi nsx theo NDKT năm 2019 có lên số liệu chi chuyển nguồn nhưng khi in bảng cân đối tài khoản năm 2019 thì ko có số liệu ở tk 112 và 814
mình đang thử làm theo trường hợp 2 nhưng dù hạch toán N8142 C1121 tại thời điểm năm 2019, tích chọn và làm như hướng dẫn nhưng khi in báo cáo chi nsx theo NDKT lại ko lên số liệu ạ :(

H

Hiền Vương - MISA

Guest
mình làm như hướng dẫn trong trường hợp 1 thì khi in báo cáo chi nsx theo NDKT năm 2019 có lên số liệu chi chuyển nguồn nhưng khi in bảng cân đối tài khoản năm 2019 thì ko có số liệu ở tk 112 và 814
mình đang thử làm theo trường hợp 2 nhưng dù hạch toán N8142 C1121 tại thời điểm năm 2019, tích chọn và làm như hướng dẫn nhưng khi in báo cáo chi nsx theo NDKT lại ko lên số liệu ạ :(
Thưa anh/chị
chị làm theo TH2 nhé nhưng bỏ tích chi chuyển nguồn đi là được ạ