Hạch toán phí nhận tiền từ nước ngoài?

nganha0808

Dear anh/chị,
Cho em hỏi bên em có nhận tiền thanh toán từ khách hàng nước ngoài. VD: KH chuyển trả số tiền 774 USD nhưng tk ngân hàng chỉ nhận dc 763 USD. Vậy là bên em phải chịu 11USD tiền phí ngân hàng.
Vậy em làm sao để hạch toán phí nhận tiền này trong misa ạ?

Nếu em sử dụng mục Thu tiền khách hàng và lấy dữ liệu từ mục Bán Hàng thì PM chỉ hiện lên đúng số tiền KH phải thanh toán là 774 USD.

Em cảm ơn anh chịScreenshot_4.jpg

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Dear anh/chị,
Cho em hỏi bên em có nhận tiền thanh toán từ khách hàng nước ngoài. VD: KH chuyển trả số tiền 774 USD nhưng tk ngân hàng chỉ nhận dc 763 USD. Vậy là bên em phải chịu 11USD tiền phí ngân hàng.
Vậy em làm sao để hạch toán phí nhận tiền này trong misa ạ?

Nếu em sử dụng mục Thu tiền khách hàng và lấy dữ liệu từ mục Bán Hàng thì PM chỉ hiện lên đúng số tiền KH phải thanh toán là 774 USD.

Em cảm ơn anh chịView attachment 8361
Thưa anh/chị
Anh/chị hạch toán thu tiền bình thường thôi nhé, không vào thu tiền khách hàng, sau khi thu xong anh/chị vào nghiệp vụ/bán hàng /đối trừ chứng từ giữa chứng từ thu và chứng từ bán hàng
Còn phí anh/chị hạch toán chi tiền bình thường là được nhé
Trân trọng!

nganha0808

Em cảm ơn chị
Cho em hỏi thêm là mình hạch toán phí nhận tiền này ở mục nào và hạch toán như thế nào để khi lên công nợ không còn số dư nữa ạ.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Em cảm ơn chị
Cho em hỏi thêm là mình hạch toán phí nhận tiền này ở mục nào và hạch toán như thế nào để khi lên công nợ không còn số dư nữa ạ.
Anh/chị làm bên phiếu chi tiền thôi ạ, N331 C111.112 là được
trân trọng

Diễm_HTN

Hi chị,
Thường e sẽ hạch toán phần phí nhận tiền vào chi phí của DN (6421,6422/641,642), chị tham khảo thử nhé:
*Tiền hàng nhận về cứ hạch toán bình thường trong phân hệ thu tiền KH: N1122/C131: 763 (số tiền thực nhận)
*Phí nhận tiền bị NH trừ HT trong phân hệ NVK: N64x/C131: 11 (số tiền phí)
=> khi đó công nợ khách hàng đã hết.

suka-HN

Member
Thưa anh/chị
Anh/chị hạch toán thu tiền bình thường thôi nhé, không vào thu tiền khách hàng, sau khi thu xong anh/chị vào nghiệp vụ/bán hàng /đối trừ chứng từ giữa chứng từ thu và chứng từ bán hàng
Trân trọng!
Phần này có phải tính chênh lệch tỷ giá ko?

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Chào chị, phần này hạch toán chi tiền gửi ngân hàng ngoại tệ, tỷ giá sẽ theo tỷ giá xuất quỹ nhé, chênh lệch tỷ giá chỉ xuất hiện khi so sánh 2 tỷ giá
  • Nếu tính tỷ giá xuất quỹ bình quân tức thời thì sau khi cất chứng từ sẽ có luôn tỷ giá xuất quỹ, không có chênh lệch tỷ giá
  • Nếu tính tỷ giá xuất quỹ theo bình quân cuối kỳ thì cuối kỳ mới tính tỷ giá xuất quỹ (vào nghiệp vụ/ tổng hợp/ tính tỷ giá xuất quỹ). Khi đó có thể phát sinh chênh lệch với tỷ giá đánh trên chứng từ.