Hạch toán nghiệp vụ mua hàng

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
chào Misa đầy là đầy đủ hình ảnh bộ chứng từ hàng nhập khẩu ah
mình hạch toán các bước như sau:
b1: nợ 156: 50.000
nợ 1331:5.000
có 331: 55.000
b2:
nợ 156: 150.000
nợ 1331:15.000
có 331: 165.000
b3: hóa đơn dịch vụ giao nhận
nợ 156: 4.468.782
nợ 1331:446.878
có 331: 4.915.660
b4: hóa đơn cước vận chuyển quốc tế
Nợ 3388: 7.045.448
có 331: 7.045.448
b5: cấn trừ công nợ
giữa NCC NK và NCC thông quan đại tín
nợ 331: 7.025.318
có 3388: 7.025.318 (cước vc x tỷ giá tờ khai HQ)
B6: chênh lệch tỷ giá cước vận chuyển
nợ 635: 20.130
có 3388: 20.130
misa xem giúp mình hạch toán đúng ko ah?
b4/b5/b6 mình ko biết vào đâu để hạch toán trên phần mềm misa ah
mong misa chỉ giúp mình xin cảm ơn ah.
Thưa quý khách hàng,
Cước vận chuyển quốc tế có đưa vào tính thuế phần giá tính thuế nhập khẩu không ạ? Nếu có thì quý khách hàng tham khảo chi tiết các bước hướng dẫn giúp em: http://help.misasme2017.misa.vn/muahang_nhapkhau_nhapkho.htm
Khoản bù trừ công nợ chi phí vận chuyển này quý khách hàng mô tả rõ giúp MISA nhé, nếu là bù trừ công nợ thì tức là bù trừ công nợ của cùng 1 đối tượng vừa là KH, vừa là NCC nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

trongthanh

Thưa quý khách hàng,
Cước vận chuyển quốc tế có đưa vào tính thuế phần giá tính thuế nhập khẩu không ạ? Nếu có thì quý khách hàng tham khảo chi tiết các bước hướng dẫn giúp em: http://help.misasme2017.misa.vn/muahang_nhapkhau_nhapkho.htm
Khoản bù trừ công nợ chi phí vận chuyển này quý khách hàng mô tả rõ giúp MISA nhé, nếu là bù trừ công nợ thì tức là bù trừ công nợ của cùng 1 đối tượng vừa là KH, vừa là NCC nhé.
chào Misa
cước hàng nhập khẩu đã thanh toán chung trong giạ trì đơn đặt hàng rồi 534.111.293
còn cước vận chuyển quốc tế thanh toán cước nội bộ nên phải cấn trừ công nợ, nếu đưa vào chi phí mua hàng thì chi phí hàng nhập khẩu bên minh bị tăng lên 2 lần ah?

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
chào Misa
cước hàng nhập khẩu đã thanh toán chung trong giạ trì đơn đặt hàng rồi 534.111.293
còn cước vận chuyển quốc tế thanh toán cước nội bộ nên phải cấn trừ công nợ, nếu đưa vào chi phí mua hàng thì chi phí hàng nhập khẩu bên minh bị tăng lên 2 lần ah?
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng vui lòng gửi cho MISA xin ID và Pass của Ultra cùng link forum gửi kèm vào địa chỉ email [email protected] để MISA có hỗ trợ nhé.

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng vui lòng cho MISA xin email của quý khách hàng để MISA kiểm tra lại thư.
Hiện tại MISA chưa nhận được ạ.

Vũ Thị Phương Thảo

Member
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng vui lòng gửi cho MISA xin ID và Pass của Ultra cùng link forum gửi kèm vào địa chỉ email [email protected] để MISA có hỗ trợ nhé.
Khi gửi mail Quý khách hàng vui lòng đính kèm link forum trong mail ạ

trongthanh

chào Misa
cty mình ngày 30/10 đặt in 2 cuốn hóa đơn
cuôn 1:từ số 0000001-0000050
cuốn 2: từ số 0000051-0000100
quý 4 chỉ sử dụng cuốn 1 chưa sử dụng đến cuốn 2
vậy khi lập báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn q4 mình có đưa 2 cuốn vào ko hay chỉ cuốn 1 thôi ah
mong misa phản hồi sơm ah

trongthanh

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA xin trân trọng cảm ơn anh/chị vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Chúc anh/chị sức khỏe và thành công!

Cho mình hỏi, mình mua hàng thanh toán bằng chuyển khoản, nhưng mình kê khai không đúng lý thì hạch toán như nào ạ, Ví dụ hóa đơn ngày 03/2/2017 nhưng tới mình tới tháng 4/2017 mình mới kê khai thuế ạ

HTLE_MISA

Member
Cho mình hỏi, mình mua hàng thanh toán bằng chuyển khoản, nhưng mình kê khai không đúng lý thì hạch toán như nào ạ, Ví dụ hóa đơn ngày 03/2/2017 nhưng tới mình tới tháng 4/2017 mình mới kê khai thuế ạ
Thưa chị Thanh Huyền!
TRong trường hợp hóa đơn mua hàng tháng 2 nhưng sang tháng 4/2017 chị mới kê khai thuế chị làm như sau:
- Bước 1: Ở tháng 2 Vào chứng từ Mua hàng/ Làm chứng từ mua hàng bỏ Nhận kèm hóa đơn để phản ánh mua hàng và nhập kho hàng hóa
- Bước 2: Ở tháng 4 khi nhận hóa đơn chị vào Phân hệ Mua hàng/ Nhận hóa đơn để chọn hóa đơn mua hàng tháng 2 thực hiện khai báo số hóa đơn mua vào để hạch toán thuế và lên bảng kê thuế tháng 4
Chúc chị thành công!