BÁN HÀNG TẠI ĐƠN VỊ GIAO UỶ THÁC NHƯNG LẠI XUẤT HOÁ ĐƠN TRỰC TIẾP CHO NƯỚC NGOÀI

Công ty mình tam hưng uỷ thác cho việt nhật xuất khẩu hàng gia công cho sanko nước ngoài, nhưng hoá đơn lại k xuất cho việt nhật mà cho xuất trực tiếp cho sanko nưoc ngoài (mst trên hđơn của việt nhật, nhưng tên và địa chỉ lại là sanko nước ngoài, lý do bên hải quan bắt vậy), phí uỷ thác xuất khẩu bên mik k trả, có chi nhánh sanko việt nam trả cho việt nhật rồi, Tờ khai hải quan là VND, Hoá đơn gtgt thì cg thể hiện VND mặc dù vẫn ghi tỷ giá tạm tính nhưng k có tỷ giá đúng, Và sanko nước ngoài thanh toán trực tiếp tiền usd cho bên mình bằng tài khoản usd, Vậy sao mà bít đê tính chênh lệch tỷ giá.
EM có đính kèm file bên dưới, mong misa hướng dân, vì e đã xem bài viết bán hàng tại đơn vị giao uỷ thác nhưng nó khác hình thức công ty em ak
Xin cám ơn

Đính kèm

• 199.6 KB Lượt xem: 385
  • 176.2 KB Lượt xem: 143
  • 213.4 KB Lượt xem: 185
Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Công ty mình tam hưng uỷ thác cho việt nhật xuất khẩu hàng gia công cho sanko nước ngoài, nhưng hoá đơn lại k xuất cho việt nhật mà cho xuất trực tiếp cho sanko nưoc ngoài (mst trên hđơn của việt nhật, nhưng tên và địa chỉ lại là sanko nước ngoài, lý do bên hải quan bắt vậy), phí uỷ thác xuất khẩu bên mik k trả, có chi nhánh sanko việt nam trả cho việt nhật rồi, Tờ khai hải quan là VND, Hoá đơn gtgt thì cg thể hiện VND mặc dù vẫn ghi tỷ giá tạm tính nhưng k có tỷ giá đúng, Và sanko nước ngoài thanh toán trực tiếp tiền usd cho bên mình bằng tài khoản usd, Vậy sao mà bít đê tính chênh lệch tỷ giá.
EM có đính kèm file bên dưới, mong misa hướng dân, vì e đã xem bài viết bán hàng tại đơn vị giao uỷ thác nhưng nó khác hình thức công ty em ak
Xin cám ơn
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!

Da, tức là bên e sẽ xuất trực tiếp cho sanko, sau này bên e sẽ ghi trên hoá đơn mỗi địa chỉ và tên nước ngoài thôi, bỏ ra mst của việt nhật (vì như vậy nó k hợp lý)
Rất mong misa xem xét và hướng dẫn cụ thể, de em thực hiện đúng trên misa và làm chứng từ hoàn thuế gtgt ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Xin cám ơn
Thưa anh/chị
Về vấn đề của đơn vị em xin phản hồi như sau:
Đối với TH của đơn vị, từ phiên bản R3 của PM SME 2020 thì hỗ trợ được phần xuất HĐ điện tử cho hàng xuất khẩu, khi vào chúng từ bán hàng đơn vị chọn loại bán hàng xuất khẩu, tích vào ô " Xuất khẩu vào khu phi thuế quan..." sau đó đơn vị khai báo đầy đủ thông tin chi tiết, ghi nhân loại tiền USD , nhập tỷ giá là tỷ giá tạm tính, qua bên tab thuế có cột giá tính thuế XK thì đơn vị xem trên tờ khai hải quan đang áp mức tỷ giá nào thì tính quy đổi ra nhập vào cột đó kèm các thông tin thuế XK ,GTGT nếu có nhé

Ở misa 2020 em k nhìn thấy mục xuất khẩu vào khu phi thuế quan và các trường hợp như xuất khẩu nhé, do em k có dùng hoá đơn điện tử của misa
Và trên hoá đơn k có số tiền bằng usd, mà tỷ giá tạm tính đó chỉ là tạm tính, chia ngược lại cg k ra dc số tiền usd đúng. Nhưng khách lại thanh toán bằng tiền usd, thì sao mà đánh giá chênh lệch tỷ giá dc ak, Phiền misa hướng dẫn cụ thể hơn ak
EM cám ơn

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Ở misa 2020 em k nhìn thấy mục xuất khẩu vào khu phi thuế quan và các trường hợp như xuất khẩu nhé, do em k có dùng hoá đơn điện tử của misa
Và trên hoá đơn k có số tiền bằng usd, mà tỷ giá tạm tính đó chỉ là tạm tính, chia ngược lại cg k ra dc số tiền usd đúng. Nhưng khách lại thanh toán bằng tiền usd, thì sao mà đánh giá chênh lệch tỷ giá dc ak, Phiền misa hướng dẫn cụ thể hơn ak
EM cám ơn
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
EM cám ơn
Thưa anh/chị
Đối với vấn đề này nếu không dùng HĐ điện tử thì đơn vị cứ nhập vào chứng từ bán hàng bình thường,
đơn vị sẽ gõ số nguyên tệ, gõ tỷ giá tạm tính, rồi thành tiền theo VNĐ gõ theo giá trị xuất hóa đơn là được

Sau đó khi thu tiền, nếu thu 1 lần 1 = USD,đơn vị vào ngân hàng/ thu tiền KH làm bút toán thu tiền KH căn cứ tỷ giá thực tế phát sinh ngày đó ghi nhận và căn cứ vào tiền quy đổi trước đó --> phần mềm tự xác định chênh lệch tỷ giá cho đơn vị thôi nhé

Nếu đơn vị thu tiền nhiều đợt ,thì KH làm chứng từ thu tiền gửi bình thường, không làm thu tiền KH, khi nào thu hết thì vào đối trừ chứng từ để xử lý chênh lệch là được nhé

e hiểuthành tiền vnd mình tự ghi gõ được, nhưng lấy theo tỷ giá tạm tính và gõ nguyên tệ vào đơn giá thì k được, do xuất hàng ở hoá đơn giá trị gia tăng nó xuất theo đơn hàng bằng tiền vnd (ở tờ cuối tiền vnd nó có ghi note tỷ giá và tiền usd cho tổng đơn), nên nếu e gõ nguyên tệ vào đơn giá nó sẽ ra số tiền rất lẻ, lẻ sau dấu thập phân đến 7 hoặc 8 số, vậy bắt buộc mik phải gõ nguyên tệ và tỷ giá thì mới tính được phần chênh lệch ak

đơn giá này minh nhập luôn vnd và thanh tiền và thành tiền quy đổi cg việt nam đồng trên chứng từ bán hàng xuất khẩu thì misa có tinh dc chênh lệch tỷ giá k, và nếu nhập đơn giá vnd là sai nguyên tăc phải k ak

H

Hiền Vương - MISA

Guest
đơn giá này minh nhập luôn vnd và thanh tiền và thành tiền quy đổi cg việt nam đồng trên chứng từ bán hàng xuất khẩu thì misa có tinh dc chênh lệch tỷ giá k, và nếu nhập đơn giá vnd là sai nguyên tăc phải k ak
Thưa anh/chị
đúng rồi ạ, cái này đơn vị nhập thành tiền quy đổi lại là được,lúc này nó không liên quan tỷ giá tạm tính là gì cả, nó quan tâm tới tiền quy đổi vì khi thu đơn vị thu hết toàn bộ nên làm như vậy là được ạ, còn nếu đơn vị nhập tiền VNĐ thì không tính được phần chênh lệch tỷ giá ạ, nên đơn vị không cần bận tâm cái tỷ giá tạm tính đó, đơn vị cứ nhập thành tiền quy đổi và số nguyên tệ theo trên HD ghi nhận là được nhé

Nếu thu tiền khách vượt quá số tiền cần thu, do họ đặt cọc cho đơn tiếp theo thì mình nên vào thu tiền r sau đó thực hiện đối trừ hay vào thu tiền khách hàng r nhập đúng số tiền cần thu, còn số vượt thì vào thu tiền để làm lúc này mik khỏi cần đối trừ luôn ak

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Nếu thu tiền khách vượt quá số tiền cần thu, do họ đặt cọc cho đơn tiếp theo thì mình nên vào thu tiền r sau đó thực hiện đối trừ hay vào thu tiền khách hàng r nhập đúng số tiền cần thu, còn số vượt thì vào thu tiền để làm lúc này mik khỏi cần đối trừ luôn ak
Thưa anh/chị
đơn vị vào thu tiền bình thường nhé, sau đó vào đối trừ chứng từ luôn 1 lần ạ