Bán hàng xuất khẩu phát sinh chi phí hạch toán thế nào

DoThu

Gửi BQT Misa
Bên mình là DN gia công cho nước ngoài, khi bên mình xuất hàng cho công ty thuê gia công, phát sinh chi phí xuất hàng ( bên hãng tàu), chi phí mở tk....
Mình vẫn vào nghiêp vụ mua hàng-> mua dịch vu như phần cp khi mua hàng hay thế nào bạn nhỉ?
Nếu vậy thì tk nợ của nghiệp vụ này k theo đầu mục hàng xuất đi đc mà ghi nhận 6417 hay thế nào?
mình theo dõi sổ ngoài thì sẽ ghi nhận 641 nhưng vào Misa không biết có phải theo dõi chi phí này theo đầu mục hàng đi như phần mua hàng về k?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

DoThu

hi bạn
Vậy vẫn tích chọn là chi phí mua hàng như bình thường? có phải phân chi phí này theo đầu tk hàng xuất ra( 155,156) như lúc phát sinh chi phí nhập hàng không?vẫn phân bổ bình thường vào phiếu bán hàng đúng không?
Bạn trả lời chung chung quá, link bạn gửi thậm chí còn không chi tiết được như nghiệp vụ chi phí phát sinh lúc mua hàng

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Đối với các khoản chi phí mang hàng đi bán, quý khách hàng ghi nhận thẳng vào tài khoản 64xxx: Chi phí bán hàng.
Vì thế quý khách hàng không cần phân bổ khoản chi phí này vào giá trị hàng hóa, thành phẩm nữa ạ.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!