Bàn về lương nhân viên

Hưng Khánh

Các anh/chị cho em hỏi về phần bài tập nhập liệu misa của lớp em có nghiệp vụ là
Ngày 31/01/2018, kế toán nhận được bảng lương từ phòng nhân sự gửi qua. Chi tiết các khoản chi phí lương phải trả như sau
Lương ban giám đốc: 60.000.000 đồng
Lương phòng kinh doanh: 50.000.000 đồng
Lương phòng kế toán: 40.000.000 đồng
Lương phòng tổ chức hành chính: 30.000.000 đồng
Kế toán tiến hành hạch toán lương và các khoản trích theo lương theo quy định hiện hành. Biết trong tháng không có cá nhân phát sinh thuế thu nhập cá nhân phải khấu trừ. Công ty có tổ chức công đoàn và trích kinh phí công đoàn như quy định. Công ty thanh toán lương hằng tháng vào ngày 05 tháng sau qua tài khoản ngân hàng.
--> Cách em làm là vào phân hệ Tổng hợp -> Chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán, em chỉ định khoản là N642/C334 và ghi tổng cộng, vì nó nằm chung 1 chi phí quản lý DN. Nhưng thầy bảo em làm sai, và kêu về nhà suy nghĩ, nhưng thầy vẫn không chịu sửa cho lớp em phần này>
Em mong anh/chị giúp em phần này ạ !!
Em cảm ơn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
P

Phạm Thùy Nga

Guest
Chào bạn,
Vấn đề về hạch toán tài khoản nào bạn nên xem lại thông tư (200 hoặc thông tư 133) hoặc chuẩn mực kế toán hướng dẫn về tính chất của các tài khoản nhé. Có thể lương kinh doanh cần hạch toán qua tài khoản 641
Xin cảm ơn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy