Báo cáo tài chính T133

Thanhdtt

Anh chị cho hỏi sao mình thử lập báó cáo tài chính năm 2017 nhưng sao vẫn chưa thấy mẫu mới theo phụ lục của Thông tư 133 nhỉ.

Cty mình đang dùng bản Standard, chưa có phân hệ Giá thành, vậy mình có thể:
1. Hạch toán trên SME 2015 R4 với phân hệ Giá thành dùng thử. Như vậy cuối năm ko xuất BCTC theo đúng mẫu T133 đc
2. Nếu dùng Misa SME 2017 thì hạch toán kết chuyển giá vốn 632 như thế nào
3. Mình muốn xem 154 chi tiết theo công trình thì pải làm ntn?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA xin trả lời anh/chị như sau:
1. Sử dụng MISA SME.NET 2017 chưa thấy đáp ứng mẫu biểu báo cáo theo TT133?
Trả lời: Anh/chị vui lòng vào Tệp\Thông tin dữ liệu để kiểm tra xem dữ liệu kế toán có ngày bắt đầu là 01/01/2017 chưa, có đang áp dụng TT 133 không và đã nâng cấp phần mềm lên phiên bản mới nhất hiện nay là R 20 chưa nhé.
2. Hạch toán trên SME 2015 R4 với phân hệ Giá thành dùng thử. Như vậy cuối năm ko xuất BCTC theo đúng mẫu T133 đc
Trả lời: MISA SME.NET 2015 chưa đáp ứng TT133 nên sẽ không thể xuất khẩu báo cáo tài chính theo TT 133 được, anh/chị cần sử dụng phần mềm MISA SME.NET 2017 để nhập liệu cho năm kế toán 2017 nhé.
3. Nếu dùng Misa SME 2017 thì hạch toán kết chuyển giá vốn 632 như thế nào?
Trả lời: Do phần mềm MISA SME.NET 2017 anh/chị không có phân hệ giá thành nên việc kết chuyển TK 632 đơn vị phải tự theo dõi thủ công và thực hiện kết chuyển thủ công trong phần Nghiệp vụ\Chứng từ nghiệp vụ khác và nhập liệu Nợ TK 632/Có TK 154 trong trường hợp đơn vị đang hạch toán theo dõi chi phí dở dang trên TK 154; trường hợp đơn vị không theo dõi chi phí dở dang trên TK 154 mà hạch toán thẳng vào TK 632 thì sẽ không có bút toán kết chuyển.
4. . Mình muốn xem 154 chi tiết theo công trình thì pải làm ntn?
Trả lời: Anh/chị khai báo trong Danh mục\Công trình; nhập liệu chi phí Nợ TK 154 chi tiết theo từng mã công trình; Xem báo cáo trong Báo cáo\Giá thành\Báo cáo chi tiết (tổng hợp) lãi lỗ theo công trình.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

Thanhdtt

Bên mình đang dùng 2017 R10 vậy chuyển đổi lên R20 như thế nào. Theo mình để KH có thể cập nhật kịp thời, Misa nên có thông báo trên phần mềm hoặc qua email. Như mình ko vào web của Misa thường xuyên nên ko biết thông tin để cập nhật

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Để nâng cấp lên phiên bản mới, anh/chị mở phần mềm, vào Trợ giúp/Tự động cập nhật, nếu có phiên bản cao hơn sẽ có thông báo để anh/chị cập nhật, nếu đang là phiên bản cao nhất sẽ có thông báo để anh/chị nắm được nội dung, nhấn Đồng ý để cập nhật nếu muốn.
Về các phiên bản mới nhất, MISA luôn gửi thông báo phát hành sản phẩm tại mục Tin tức của từng phần mềm:

Anh/chị bấm vào mục Tin tức, vào bài thông báo phát hành sản phẩm, bấm vào dòng Bộ cài sản phẩm để tải bộ cài mới nhất về máy nhé.
Hoặc tham khảo link: http://forum.misa.com.vn/forums/tin-tuc.75/

Thanhdtt

Mình muốn xin tài liệu các bài tập thực hành liên quan đến các nghiệp vụ xây dựng, tính giá thành, Misa có thể gửi cho mình bài tập và hướng daanxcasc thao tác cụ thể trên phần mềm dc ko

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA không có tài liệu riêng biệt cho từng loại hình mà tài liệu hướng dẫn sử dụng phần mềm đang phân tích chi tiết theo từng nghiệp vụ và có hướng dẫn tác nghiệp liên quan. Vì vậy anh/chị vui lòng xem nghiệp vụ tại mục 5. Hướng dẫn nghiệp vụ/Giá thành/Tính giá thành theo công trình, vụ việc và mục 6.Hướng dẫn tác nghiệp/Nghiệp vụ/Giá thành trong phần mềm MISA tại tab Trợ giúp\Nội dung trợ giúp hoặc xem theo link sau nhé:
http://help.misasme2017.misa.vn/giathanh_congtrinh_vuviec.htm
http://help.misasme2017.misa.vn/html_22000000.htm