Báo cáo tài chính

Sam

Gửi các anh, chị thân mến!
E đang gặp trường hợp như sau: tại phần mềm misa 2019 khi in báo cáo tinh hinh tài chính tại dòng mã số 68: nợ phải trả khác có số dư cuối kỳ là 26 triệu. Rất mong các anh, chị hướng dẫn e là báo cáo lấy số liệu này từ đâu? Vì khi e kiểm tra bảng cân đối số phát sinh thì không thấy có.
Rất mong các anh, chị giúp đỡ. Em cảm ơn ạ.

Đính kèm

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Gửi các anh, chị thân mến!
E đang gặp trường hợp như sau: tại phần mềm misa 2019 khi in báo cáo tinh hinh tài chính tại dòng mã số 68: nợ phải trả khác có số dư cuối kỳ là 26 triệu. Rất mong các anh, chị hướng dẫn e là báo cáo lấy số liệu này từ đâu? Vì khi e kiểm tra bảng cân đối số phát sinh thì không thấy có.
Rất mong các anh, chị giúp đỡ. Em cảm ơn ạ.
Thưa Quý khách hàng
Để xem số liệu được lấy từ đâu anh/chị vào tiện ích\thiết lập báo cáo tài chính\chọn báo cáo b01/BCTC để xem thiết lập công thức nhé.
Để đối chiếu lên bảng cân đối tài khoản anh/chị xem báo cáo dạng số dư 2 bên nhé.
Trân trọng cám ơn!

Sam

Thưa Quý khách hàng
Để xem số liệu được lấy từ đâu anh/chị vào tiện ích\thiết lập báo cáo tài chính\chọn báo cáo b01/BCTC để xem thiết lập công thức nhé.
Để đối chiếu lên bảng cân đối tài khoản anh/chị xem báo cáo dạng số dư 2 bên nhé.
Trân trọng cám ơn!
Mình đã kiểm tra cách lấy số liệu trên báo cáo nhưng vẫn không ra.
Trân trọng cám ơn!

Sửa lần cuối:

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Mình đã kiểm tra cách lấy số liệu trên báo cáo nhưng vẫn không ra.
Trân trọng cám ơn!
Kính thưa: Quý khách hàng

MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Giải pháp:
Chị nhìn ở chỗ Thiết lập BCTC và chọn đúng báo cáo này để xem các chi tiêu lấy lên ở mã số 68

B2: Vào báo cáo/ Sổ kế toán/ Bảng cân đối số phát sinh/ để xem các số dư Có cuối kỳ của các TK 133,332,333,334,348
B3: Vào báo cáo/ Sổ kế toán/ Bảng cân đối số phát sinh/Chọn mẫu số dư 2 bên để xem số dư Có cuối kỳ của các TK 138,3381,3383,3388

B4: Cộng các chỉ tiêu ở B2,3 lại sau đó đối chiếu với Mã số chi tiêu 68 trên báo cáo tình hình tài chính nhé!
Trân trọng cám ơn!

Sam

Kính thưa: Quý khách hàng

MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Giải pháp:
Chị nhìn ở chỗ Thiết lập BCTC và chọn đúng báo cáo này để xem các chi tiêu lấy lên ở mã số 68
View attachment 6439
B2: Vào báo cáo/ Sổ kế toán/ Bảng cân đối số phát sinh/ để xem các số dư Có cuối kỳ của các TK 133,332,333,334,348
B3: Vào báo cáo/ Sổ kế toán/ Bảng cân đối số phát sinh/Chọn mẫu số dư 2 bên để xem số dư Có cuối kỳ của các TK 138,3381,3383,3388
View attachment 6440
B4: Cộng các chỉ tiêu ở B2,3 lại sau đó đối chiếu với Mã số chi tiêu 68 trên báo cáo tình hình tài chính nhé!
Trân trọng cám ơn!
Cảm ơn bạn. Mình đã làm theo các bước mà bạn hướng dẫn, tuy nhiên mình thấy:
- Tại B2: số dư cuối kỳ của các TK 133,332,333,334,348 là bằng 0
- Tại B3: trên TK 3388: + số dư đầu kỳ bằng 0
+ số PS trong kỳ Nợ = Có
+ Xuất hiện số dư cuối kỳ Nợ = Có = 26tr.
Mình chưa biết số liệu đó được lấy từ đâu? Rất mong bạn giúp đỡ.
Trân trọng cám ơn!

Đính kèm

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Cảm ơn bạn. Mình đã làm theo các bước mà bạn hướng dẫn, tuy nhiên mình thấy:
- Tại B2: số dư cuối kỳ của các TK 133,332,333,334,348 là bằng 0
- Tại B3: trên TK 3388: + số dư đầu kỳ bằng 0
+ số PS trong kỳ Nợ = Có
+ Xuất hiện số dư cuối kỳ Nợ = Có = 26tr.
Mình chưa biết số liệu đó được lấy từ đâu? Rất mong bạn giúp đỡ.
Trân trọng cám ơn!
Thưa chị,
Chị in số dư 2 bên, lấy bên Có 3388 thôi nhé, chị muốn biết được chứng từ hạch toán nào thì tích đúp tk đó lên để xem chứng từ phát sinh liên quan nhé!
Trân trọng cảm ơn!

Sam

Thưa chị,
Chị in số dư 2 bên, lấy bên Có 3388 thôi nhé, chị muốn biết được chứng từ hạch toán nào thì tích đúp tk đó lên để xem chứng từ phát sinh liên quan nhé!
Trân trọng cảm ơn!
mình kick đúp vào TK 3388 nó hiện ra sổ cái nhưng số dư cuối năm là bằng 0 chứ không phải là 26tr

Đính kèm

Sm_0210

Admin cho e hỏi là:
1. Làm xong BCTC nhưng khi check lỗi thì hiển thị như này thì xử lý thế nào ạ?

2. Khi kiểm tra lỗi thì hiển thị hóa đơn trùng nhưng khi vào chứng từ đó thì không có phần nhập ký hiệu hóa đơn để phân biệt 2 hóa đơn khác nhau. vậy trường hợp này xử lý thế nào ạ?

3. Chênh lệch giữa doanh thu 511 và 711

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
mình kick đúp vào TK 3388 nó hiện ra sổ cái nhưng số dư cuối năm là bằng 0 chứ không phải là 26tr
Thưa Quý khách hàng
Phần kiểm tra báo cáo, chứng từ sổ sách mục đích đưa ra cảnh báo để người dùng kiểm tra lại số liệu, không phải khi phần mềm cảnh báo là sai 100% nhé.
1./Làm xong BCTC nhưng khi check lỗi thì hiển thị như này thì xử lý thế nào ạ?
Do Phần mềm đang đối chiếu giữa TK thuế trên sổ cái và bảng kê thuế nên cảnh báo lệch.
Nhưng chứng từ nộp thuế do hạch toán TK thuế nhưng những bút toán này không kê lên bảng kê nên Phần mềm cảnh báo lệch => bình thường và không bị sai nhé.
Anh/chị kiểm tra chứng từ phiếu chi ngày 26/12/2018 có hạch toán thuế nhưng chưa được kê lên bảng kê mua vào.

2./Khi kiểm tra lỗi thì hiển thị hóa đơn trùng nhưng khi vào chứng từ đó thì không có phần nhập ký hiệu hóa đơn để phân biệt 2 hóa đơn khác nhau. vậy trường hợp này xử lý thế nào ạ?
Anh/chị đang thực hiện hạch toán trên loại chứng từ nào ạ.
Bất kỳ loại chứng từ nào đều có thông tin mẫu số, ký hiệu\Nếu chưa có thì tại chứng từ hạch toán anh/chị vào mẫu\quản lý mẫu\Mẫu chuẩn\Sửa\Qua tab thuế tích hiển thị các thông tin cần thiết.

3./ Chênh lệch giữa doanh thu 511 và 711
Tương tự như trường hợp 1 Phần mềm sẽ đối chiếu TK 511, 711 giữa sổ cái và bảng kê thuế.
Nếu thực tế các bút toán này không phát sinh thuế thì không sao nhé.
Trân trọng cám ơn!

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Admin cho em hỏi là. E lên báo cáo. Đã chạy lại tờ khai. Nhưng khi kiểm tra số liệu vẫn hiện thị lỗi này. Vậy cách xử lý như nào ạ???
Thưa anh/chị,
Anh/chị kiểm tra xem chứng từ này đã lên tờ khai thuế chưa nhé hoặc tích đúp chứng từ này lên xem có hạch toán đúng tài khoản doanh thu không ạ?
Trân trọng cảm ơn!