Cách ghi tăng TSCĐ khi mua sắm trang bị thêm.

Ngoc212

Bên mình có một hệ thống máy đang sử dụng và tính khấu hao. Và bây giờ có mua thêm một phần mềm để nâng cấp cho hệ thống máy. Mình muốn hạch toán tăng giá trị của hệ thống máy này thì cách đánh giá lại TSCĐ trên misa thế nào? Và hóa đơn mua vào của phần mềm nâng cấp đó thì vào chứng từ ntn để ghi tăng TSCĐ? Có ai biết chỉ cho mình nhé. Xin cảm ơn.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Bên mình có một hệ thống máy đang sử dụng và tính khấu hao. Và bây giờ có mua thêm một phần mềm để nâng cấp cho hệ thống máy. Mình muốn hạch toán tăng giá trị của hệ thống máy này thì cách đánh giá lại TSCĐ trên misa thế nào? Và hóa đơn mua vào của phần mềm nâng cấp đó thì vào chứng từ ntn để ghi tăng TSCĐ? Có ai biết chỉ cho mình nhé. Xin cảm ơn.
Thưa Quý khách hàng
Trên chứng từ đánh giá lại anh/chị tiến hành đánh giá tăng nguyên giá và hạch toán Nợ 211/331 trên chứng từ đánh giá lại đó luôn nhé.
Nếu có phát sinh thuế anh/chị vào nghiệp vụ\tổng hợp\chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán.
Trân trọng cám ơn!

Ngoc212

Khi hạch toán thuế trên chứng từ nghiệp vụ khác thì trên bảng kê hàng hóa mua vào không thể hiện phần thuế GTGT được khấu trừ. Mình làm thế nào để trên bảng kê có chứng từ mua vào này.

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Khi hạch toán thuế trên chứng từ nghiệp vụ khác thì trên bảng kê hàng hóa mua vào không thể hiện phần thuế GTGT được khấu trừ. Mình làm thế nào để trên bảng kê có chứng từ mua vào này.
Thưa Quý khách hàng
Trên chứng từ nghiệp vụ khác sẽ có tab thuế, Anh/chị điền đầy đủ thông tin vào tab thuế\chọn nhóm HHDV mua vào để Phần mềm kê lên bảng kê nhé.

Trân trọng cám ơn!

Ngoc212

Chứng từ nghiệp vụ này mình chỉ hạch toán thuế thôi bạn nhé, mình kê khai hết số hóa đơn, ngày, ký hiệu... rồi nhưng khi vào bảng kê vẫn không thấy chứng từ bạn à.

VNA111

Active Member
Mình nhầm, ảnh không phải của bạn.
Hơi lạ đấy,
Bạn thử xem xem bạn để ngày hạch toán là ngày nào và bảng kê gọi ra có nằm trong khoảng ngày đấy không. Nếu Bảng kê gọi ra nằm trong khoảng ngày hạch toán mà không có thì bó tay thật.
Xem kỹ lại thì bạn sửa chữa nâng cấp TSCĐ chứ không đánh giá lại, mình thấy đánh giá lại nó sao sao ấy.
Trân trọng.

Ngoc212

Thực chất thì nó là sửa chữa nhưng cái phần này giá trị nó lớn quá mà phân bổ trong 3 năm thì công trình bên mình lỗ, mà thời gian phân bổ tối đa chỉ có 3 năm, nên mình để nó thành nâng cấp cho thời gian khấu hao nó dài ra. Mình xem lại hết ngày rồi nhưng vẫn không lên được bảng kê.

VNA111

Active Member
Ý mình là bạn tập hợp chi phí nâng cấp (Nợ TK241/Có TK331) sau đó ghi tăng nguyên giá (Nợ TK 211/Có TK241) thì đúng quy định hơn và quan trọng là hóa đơn chi phí của bạn được hạch toán đủ trên 1 chứng từ. Bạn đánh giá lại TSCĐ bàng bút toán Nợ TK 211/Có TK241 có lẽ hợp lý hơn.
Trân trọng.

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Bên mình có hóa đơn mua vật liệu sửa chữa nhà xưởng (nhà xưởng đi thuê) >30tr thì hạch toán ntn ạ?
Thưa Quý khách hàng
Trường hợp nếu mua vật liệu về nhập kho anh/chị vào nghiệp vụ\mua hàng\lập chứng từ mua hàng nhập kho\Khi xuất ra sửa chữa anh/chị vào nghiệp vụ\Kho\xuất kho sử dụng.
Trường hợp nếu mua vật liệu về mang đi sửa chữa ngày anh/chị vào nghiệp vụ\mua hàng\lập chứng từ mua hàng không qua kho để hạch toán.
Cách hạch toán chi phí sửa chữa anh/chị tham khảo Tại đây.
Trân trọng cám ơn!