CÁCH HẠCH TOÁN CHI PHÍ VẬN CHUYỂN VÀO MISA

THUTRUC93

Cho e hỏi các A/C, Công ty em kinh doanh nội thất, bên em có phát sinh chi phí vận chuyển hàng hóa trong tháng và có nhận hóa đơn chi phí vận chuyển của công ty vận tải, đồng thời cũng có xuất hóa đơn phí vận chuyển cho khách hàng. Vậy thì 2 nghiệp vụ đó hạch toán như thế nào ạ.
Mong A/C giúp đỡ.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

ltlanmisa

Moderator
Nhân viên MISA

THUTRUC93

Em vẫn chưa hiểu sao chi phí vận chuyển khi bán hàng lại hạch toán vào chi khác bằng tiền mặt, trong khi khoản phí vận chuyển đó mình thu của khách hàng và trên hóa đơn bán hàng có thể hiện phí vận chuyển.
Nhờ C tư vấn giúp em

ltlanmisa

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị
Nếu khoản chi phí bán hàng này của mình thu tiền của khách hàng thì tạo một mã hàng là CPVC (tính chất là Dịch vụ)
Sau đó trên chứng từ bán hàng chị chọn đến mã hàng này và nhập chứng từ nhé

sau đó trên chứng từ bán hàng

Trân trọng cảm ơn

tâm1990

Member
Thưa chị
Nếu khoản chi phí bán hàng này của mình thu tiền của khách hàng thì tạo một mã hàng là CPVC (tính chất là Dịch vụ)
Sau đó trên chứng từ bán hàng chị chọn đến mã hàng này và nhập chứng từ nhé
View attachment 2640

sau đó trên chứng từ bán hàng
View attachment 2641
Trân trọng cảm ơn
HÓA ĐƠN VẬN CHUYỂN DỒN HẾT THÁNG MỚI XUẤT, CHO NHÌU MẶT HÀNG, VẬY MÌNH PHÂN BỔ NTN Ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Mua nguyên vật liệu nhập kho chưa thanh toán cho ncc nhưng đã thanh toán cpvc bằng tiền mặt rồi thì hạch toán trên misa như thế nào ạ
Thưa anh/chị
Anh/chị vào phiếu mua hàng, hạch toán mua hàng trong nước nhập kho chưa thanh toán, N156 C331 nhé
Còn cp VC thì cứ hạch toán bình thường nhé
Trân trọng

Thanh Lịch

NV tháng 10 của em là nợ 131
có 157
khi dó em nhập vào hệ thống như thế nào ạ? số dư 157 đầu kì ( công ty bắt đầu sử dụng phần mềm tháng 10) có nhập cụ thể cho từng mặt hàng được không ạ hay em nhập số dư chung luôn ạ?

Thanh Lịch

Tháng 10 công ty mới Sử dụng phần mềm. tháng 10 phát sinh nghiệp vụ giảm giá hàng bán trong tháng 9 và đã thanh toán bằng tiền gửi ( em không thấy mục tt bằng tiền gửi) thì làm thế nào ạ?

Trương Hạnh

Well-Known Member
NV tháng 10 của em là nợ 131
có 157
khi dó em nhập vào hệ thống như thế nào ạ? số dư 157 đầu kì ( công ty bắt đầu sử dụng phần mềm tháng 10) có nhập cụ thể cho từng mặt hàng được không ạ hay em nhập số dư chung luôn ạ?
Thưa Quý khách!
Trường hợp anh/chị tạo dữ liệu kế toán có ngày bắt đầu là 01/10/2019 thì :
Anh/Chị vào nghiệp vụ\nhập số dư ban đầu\tồn kho VTHH\Nhập số tồn để khai báo số dư đầu kỳ cho mã hàng hóa theo hướng dẫn sau: http://help.sme2019.misa.vn/html_27060100.htm
Sau đó vào tab số dư TK để khai báo số dư cho TK 157
Tương tự TK 131 cũng vào tab công nợ kh để khai báo số dư

Trường hợp tạo dữ liệu kế toán có ngày bắt đầu 01/01/2019 thì cứ hạch toán như chứng từ phát sinh trong kỳ
Anh/chị vào tệp\thông tin dữ liệu xem ngày bắt đầu hạch toán để thực hiện như hướng dẫn trên
Trân trọng!

Trương Hạnh

Well-Known Member
Tháng 10 công ty mới Sử dụng phần mềm. tháng 10 phát sinh nghiệp vụ giảm giá hàng bán trong tháng 9 và đã thanh toán bằng tiền gửi ( em không thấy mục tt bằng tiền gửi) thì làm thế nào ạ?
Thưa quý khách
anh/chị thực hiện như sau:
B1: vào hệ thống\tùy chọn\bỏ tích chon " hạn chế tk khi nhập chứng từ"
B2" vào chứng từ giảm giá hàng mua tích ô "thu tiền mặt" và chọn tk 1121
B3: Tạo chứng từ này vào mẫu\quản lý mẫu\sửa và tích hiển thj cột TK ngân hàng\Cất

Trân trọng!

Đính kèm

• 33.2 KB Lượt xem: 21,464

Thanh Lịch

Thưa Quý khách!
Trường hợp anh/chị tạo dữ liệu kế toán có ngày bắt đầu là 01/10/2019 thì :
Anh/Chị vào nghiệp vụ\nhập số dư ban đầu\tồn kho VTHH\Nhập số tồn để khai báo số dư đầu kỳ cho mã hàng hóa theo hướng dẫn sau: http://help.sme2019.misa.vn/html_27060100.htm
Sau đó vào tab số dư TK để khai báo số dư cho TK 157
Tương tự TK 131 cũng vào tab công nợ kh để khai báo số dư

Trường hợp tạo dữ liệu kế toán có ngày bắt đầu 01/01/2019 thì cứ hạch toán như chứng từ phát sinh trong kỳ
Anh/chị vào tệp\thông tin dữ liệu xem ngày bắt đầu hạch toán để thực hiện như hướng dẫn trên
Trân trọng![/QUO
Khi phát sinh nghiệp vụ Khách hàng đã nhận được hàng gửi đi đường và chấp nhận thanh toán. định khoản nợ 131/có 157 em sẽ nhập vào hệ thống như thế nào ạ?

Anh chị cho em hỏi
Công ty nhập khẩu 2 lô hàng ( 2 tờ khai), Nhập chứng từ mua hàng là 2 chứng từ riêng biệt mỗi tờ khai 1 chứng từ . Hóa đơn vận chuyển hàng về kho xuất chung cho 2 lô ( 1 hóa đơn). Phân bổ chi phí mua hàng của hóa đơn vận chuyển đó cho từng lô thế nào ạ

Hoa Cải

Bên mình kinh doanh vận tải, có xuất hóa đơn vận chuyển và mua phí vận chuyển . Phí vận chuyển cuối quý mới có hóa đơn, hàng tháng mình trích trước chi phí vận chuyển hạch toán : N154-C335, khi nhận hóa đơn về thì hạch toán sao để đưa vào 632