cách hoạch toán đối với những hóa đơn phải trả lại người bán

Chào Misa!
Tháng 8/2018 bên m có mua hàng của chi nhánh cty A tại Hà Nội, bên mình đã kê khai và nộp thuế GTGT quý 3 vào ngày 28/10/2018. Đến ngày 3/11/2018 chi nhánh cty A thông báo với bên m là thu hồi tất cả những hóa đơn mà bên đó đã bán cho bên mình với lý do: Cty mẹ của A nợ thuế và bỏ trốn khỏi đại điểm kinh doanh nên bị cơ quan thuế đóng MST và chi nhánh A cũng bị liên đới nên k nộp được tờ khai (vì là chi nhánh phụ thuộc). Nay A thu hồi tất cả các hóa đơn đã xuất cho bên mình. Vậy mình xin hỏi
1/ Misa hướng dẫn mình cách hạch toán đối với những hóa đơn bị trả lại (A thông báo là k xuất bù hóa đơn mà sẽ trả lại tiền cho bên m).
2/ Hướng dẫn mình cách khai bổ xung và nộp tờ khai BSnữa nhé. Bên mình dùng misa 2017 và hạch toán theo TT133
Cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

VNA111

Active Member
Chào Misa!
Tháng 8/2018 bên m có mua hàng của chi nhánh cty A tại Hà Nội, bên mình đã kê khai và nộp thuế GTGT quý 3 vào ngày 28/10/2018. Đến ngày 3/11/2018 chi nhánh cty A thông báo với bên m là thu hồi tất cả những hóa đơn mà bên đó đã bán cho bên mình với lý do: Cty mẹ của A nợ thuế và bỏ trốn khỏi đại điểm kinh doanh nên bị cơ quan thuế đóng MST và chi nhánh A cũng bị liên đới nên k nộp được tờ khai (vì là chi nhánh phụ thuộc). Nay A thu hồi tất cả các hóa đơn đã xuất cho bên mình. Vậy mình xin hỏi
1/ Misa hướng dẫn mình cách hạch toán đối với những hóa đơn bị trả lại (A thông báo là k xuất bù hóa đơn mà sẽ trả lại tiền cho bên m).
2/ Hướng dẫn mình cách khai bổ xung và nộp tờ khai BSnữa nhé. Bên mình dùng misa 2017 và hạch toán theo TT133
Cảm ơn!
Chào bạn,
1. Bạn làm tờ khai VAT bổ sung lần 1 cho quý 3/2018 trong đó khai bổ sung các chỉ tiêu 23,24,25.
Cách lập mình có lần đã viết trên diễn đàn.
2. Phần hạch toán, trên giao diện Mua hàng\Trả lại hàng mua, bạn lập các chứng từ trả lại hàng vào ngày ký BB thu hồi hóa đơn, chọn các chứng từ nhập mua tương ứng của A, không xuất hóa đơn trả hàng.
Mình lam TT 200 và lập bút toán kiểu vậy 1 lần rôi, không biết TT133 có gì khác không.
Chúc bạn thành công.

Mình mua hàng về nhập kho thì hạch toán Nợ TK 156, 133/ Có TK 1111. Bây giờ mình phải trả lại hàng, hóa đơn và nhận lại tiền thì hoạch toán Nợ TK 111/ Có TK 156, 133 có phải không ?

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Misa cho m hỏi thêm: Theo hướng dẫn ở đường link trên thì trong
  • Bước 2: Xuất hóa đơn cho hàng mua bị trả lại
    • Vào phân hệ Bán hàng\tab Xuất hóa đơn.
    • Chọn chứng từ trả lại hàng mua, sau đó chọn chức năng Xem.
Mình dùng Misa 2017 và làm theo hướng dẫn nhưng khi chọn tab xuất hóa đơn thì nó k hiện ra cái chứng từ trả lại hàng mua đã làm ở B1, vậy phải làm thế nào? (bên m không sử dụng phần mầm quản lý hóa đơn).

VNA111

Active Member
Chào bạn,
Không biết sao MS lại hướng dẫn vậy.
Bạn xuất hóa đơn tại phân hệ bán hàng theo mình hiểu phần mềm sẽ hạch toán là bán hàng chứ không thể trả lại hàng được.
Trên giao diện Trả lại hàng mua, nếu bạn lập hóa đơn trả lại hàng cho nhà cung cấp thì phải lập tại giao diện này mới chuẩn.
Tình huống của bạn là nhà cung cấp thu hồi hóa đơn nên bạn không phải lập hóa đơn này.
Nếu bạn lập hóa đơn thì cấp số cho hóa đơn trả hàng trên tab Hóa đơn giao diện Trả lại hàng mua luôn (tuy nhiên phần lý do trả lại dù bạn khai nhưng chỉ có phiếu xuất mới thể hiện được thôi).
Lưu ý là hóa đơn này không lên tờ khai ở PL 01-1/GTGT mà lên số âm tại PL 01-2/GTGT.
Thực tế khi trả lại hàng mình luôn yêu cầu dùng BB thu hồi hóa đơn chưa xuất hóa đơn trả lại hàng bao giờ, vấn đề nữa là các PL giờ cũng không bắt buộc phải nộp nên mình cúng không quan tâm lắm đến việc xử lý trên PL như vậy có đúng không.
Trân trọng.

Cảm ơn bạn VNA111! Mình xin hỏi thêm mình làm như thế này có đúng k nhé:
Trường hợp của mình là phải trả lại hàng và hóa đơn cho bên bán, hóa đơn bên bán cấp cho mình thì bên mình đã kê khai thuế quý 3 rồi. Nay mình làm tờ khai bổ xung và nộp lại cho thuế là xong, còn đối với những hóa đơn phải trả lại kia mình đã hạch toán vào sổ rồi, nay phải trả lại thì mình xóa các bút toán đó đi và coi như 2 bên k mua bán gì cả như vậy có được không nhỉ (coi nhg hóa đơn trả lại kia là hóa đơn khai trùng)?

VNA111

Active Member
Ôi trời ơi...
Nếu bạn trả cả hóa đơn, hóa đơn đó kê âm trên PL quý hiện tại rồi sao còn phải kê khai BS quý trước nữa bạn.