Cách tính giá thành

Thảo luận trong 'Hỏi đáp chung' bắt đầu bởi Đỗ ngọc thy, 3/11/19.

1. Chào misa , cho mình hỏi cách tính giá thành phan bổ chi phí với ạ, bên mình chỉ có chi phí lương 6422 ,mình làm theo thông tư 133 ạ ?

2. Tuyết Nhung-3142

Tuyết Nhung-3142 New Member

Thưa Anh/Chị!
    Chi phí lương Anh/Chị hoạch toán vào Tài khoản 6422 là Chi phí quản lí không phải chi phí sản xuất nên không tính giá thành được ak.
    Anh/Chị có thể tham khảo tài liệu hướng dẫn tính giá thành theo TT133 tại đây nhé.
    Cảm ơn Anh/Chị!

3. bên mình chỉ có lương, vây giờ mình sản xuất hàng, tính giá thành, mình không cần tâp hợp chi phí ạ ?

4. Tuyết Nhung-3142

Thưa Anh/Chị!
    Nếu đơn vị của Anh/Chị chỉ có phát sinh lương và có sử dụng phân hệ Giá thành trên phần mềm MISA thì vẫn tập hợp Chi phí và Tính giá thành như link hướng dẫn tại đây nhé.
    Cảm ơn Anh/Chị!

Chỉnh sửa cuối: 3/11/19
  5. Sao nãy misa nói 6422 không cần tập hợp chi phí ạ

6. Tuyết Nhung-3142

Thưa Anh/Chị!
    Anh/Chị xác định phần chi lương của Anh/Chị đang sử dụng vào mục đích gì để hoạch toán cho phù hợp nhé:
    - Chi phí Quản lí => Hoạch toán TK 642 => Không tập hợp Chi phí Tính giá thành
    - Chi phí sản xuất => Hoạch toán vào TK 154 => Tập hợp Chi phí Tính giá thành
    Cảm ơn Anh/Chị!

Chỉnh sửa cuối: 3/11/19
  7. Mình làm bảng lương chung cho cả bộ phận bán hàng, nvvp và bộ phận sản xuất giờ mình phải tách ra rồi kết chuyển qua 154 hay mình chuyển hết qua 154 ạ ?

8. Thưa Anh/Chị!
    Trường hợp anh chị làm bảng lương chung cho cả bộ phận bán hàng, NVVP và bộ phận sản xuất thì anh/chị thì khi hach toán chi phí lương anh chị tách khoản lương tương ứng cho bộ phận bán hàng, NVVP => đưa vào chi phí 642, cho bộ phận sản xuất thì hạch toán đưa vào 154 để tập hợp chi phí tính giá thành.
    Cảm ơn Anh/Chị

9. dạ cho mình hỏi là khi mình hạch toán lương qua 154 trên chứng từ nv khác báo lỗi này ạ

Các file đính kèm:

10. Thưa Anh/Chiị!
    Nếu theo TT 133 thì anh/chị hhạch toán trên tài khoản 154 và chọn khoản mục chi phí NVL,NC,MTC,CPC tương ứng thì mới tập hợp khoản chi phí này khi tính giá thành
    Cảm ơn Anh/Chị

11. Mình vẫn chưa hiểu misa có thể chỉ rõ mình vào những mục nào không ạ ?

12. Thưa Anh/Chiị!
    Nếu chi phí lương này tập hợp khi tính giá thành thì trên chứng từ hach toán anh/chị có thể chọn cột KMCP là "NCTT" ạ
    Cảm ơn Anh/Chị

13. Dạ cho mình hỏi thêm là khi mình tính giá xuất kho xong sao bên tk 632 không chạy ra ạ ?

14. Hiền Vương - MISA

Hiền Vương - MISA Moderator Thành viên BQT Nhân viên MISA

Thưa anh/chị
    Đơn vị kiểm tra thử đã tính giá xuất kho chưa nhé, nếu chưa thì đơn vị kiểm tra và cho tính lại giá nhé
    Trân trọng

15. Dạ cảm ơn misa.

16. Hiền Vương - MISA

Hiền Vương - MISA Moderator Thành viên BQT Nhân viên MISA

Thưa anh/chị
    MISA cam ơn đơn vị đã tin tưởng và sử dụng dịch vụ bên MISA
    Trân trọng

Bài viết liên quan: Cách tính
Diễn đàn Tiêu đề Date
Hỏi đáp chung Áo sơ mi kẻ sọc đầy nam tính và phong cách 30/11/19
Hỏi đáp chung Ý tưởng thiết kế nội thất phòng ngủ 25m2 đa phong cách Thứ ba lúc 14:31
Hỏi đáp chung Đón Tết cùng áo dài cách tân nam đầy sáng tạo 22/11/19
Hỏi đáp chung Cách chọn tủ rượu gỗ tự nhiên phù hợp với phòng khách 22/11/19
Hỏi đáp chung Hướng dẫn cách phơi, bảo quản quần lót nam đúng cách 12/11/19