CCDC

HATAKE

Hiện tại đơn vị mình có 1 CCDC mua về phân bổ 2 tháng sau đó nhập kho 2 tháng sau mình xuất ra sử dụng và phân bổ tiếp vậy mình làm ntn trên MISA ? Cảm ơn ad !

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Hiện tại đơn vị mình có 1 CCDC mua về phân bổ 2 tháng sau đó nhập kho 2 tháng sau mình xuất ra sử dụng và phân bổ tiếp vậy mình làm ntn trên MISA ? Cảm ơn ad !
Thưa anh/chị
nếu không muốn phân bổ nữa đơn vị có thể ngừng Phân bổ ccdc đó đi khi nào muốn phân bỏ tiếp thì phân bổ cũng được nhé, làm như vậy đơn vị không cần phải theo dõi qua TK kho
nếu đơn vị vẫn muốn nhập kho và đơn vị muốn theo dõi qua 153 ,thì đơn vị phải ghi giảm CCDC hạch toán treo qua 1388, n1388 c242 sau đó nhập kho N153 C1388, xuất kho hạch toán N242 C153 nhé

HATAKE

Thưa anh/chị
nếu không muốn phân bổ nữa đơn vị có thể ngừng Phân bổ ccdc đó đi khi nào muốn phân bỏ tiếp thì phân bổ cũng được nhé, làm như vậy đơn vị không cần phải theo dõi qua TK kho
nếu đơn vị vẫn muốn nhập kho và đơn vị muốn theo dõi qua 153 ,thì đơn vị phải ghi giảm CCDC hạch toán treo qua 1388, n1388 c242 sau đó nhập kho N153 C1388, xuất kho hạch toán N242 C153 nhé
k cần qua 1388 có được k AD ? hay trên misa phải bắt buộc ? lúc xuất kho lại N244 C153 thì lúc đó có cần ghi tăng lại trên sổ theo dõi CCDC k ? hay vẫn dùng mã cũ ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
k cần qua 1388 có được k AD ? hay trên misa phải bắt buộc ? lúc xuất kho lại N244 C153 thì lúc đó có cần ghi tăng lại trên sổ theo dõi CCDC k ? hay vẫn dùng mã cũ ?
Thưa anh/chị
không qua 1388 thì đơn vị ngừng theo dõi CCDC đó đi ạ khỏi phải hạch toán qua TK trên PM

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Vậy còn lúc xuất lại sử dụng và phân bổ thì có tạo mã CCDC mới trên sổ theo dõi không ad ? hay ntn ?
Thưa anh/chị
lúc muốn sử dụng tiếp thì vào bấm bỏ ngừng phân phân bổ đi rồi dùng tiếp thôi ạ, không cần tạo mã mới

HATAKE

Thưa anh/chị
lúc muốn sử dụng tiếp thì vào bấm bỏ ngừng phân phân bổ đi rồi dùng tiếp thôi ạ, không cần tạo mã mới
lúc mua về sử dụng phân bổ. Sau đó ghi giảm nhập lại kho. lúc sau xuất kho ra dùng phân bổ tiếp thì mã CCDC trên sổ theo dõi số lượng nó sẽ = 0 . vậy cũng k cần tạo mã hay làm gì hả ad ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
lúc mua về sử dụng phân bổ. Sau đó ghi giảm nhập lại kho. lúc sau xuất kho ra dùng phân bổ tiếp thì mã CCDC trên sổ theo dõi số lượng nó sẽ = 0 . vậy cũng k cần tạo mã hay làm gì hả ad ?
Thưa anh/chị
đơn vị đang hỏi e là lúc ngừng phân bổ nên em mới hD vậy, còn việc đơn vị hỏi ghi ghi giảm rồi lại nhập kho thì em HD đưa qua 138 rồi đó ạ, đơn vị vui lòng đọc kỹ HD giúp em nhé
có 2 TH 1 là k hạch toán gì hết đơn vị chỉ cần nhấn ngừng phân bổ CCDC đi là xong khi nào cần phân bổ tiếp thì bỏ ngừng phân bổ rồi dùng tiếp
2 là làm qua TK trung gian 138 như em hd trên và khi xuất ra dùng dồng thời ghi tăng mã mới cho nó đúng bằng giá trị còn lại khi xuất
trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Bên mình mua CCDC nhưng ko phân bổ mà ghi thẳng vào chi phí,nhưng vẫn muốn ghi vào sổ CCDC thì phải làm ntn ạ
Thưa anh/chị
Nếu muốn đưa thẳng vào chi phí, đơn vị vẫn hạch toán mua CCDC đưa qua CP, sau đó ghi tăng ccdc và để số kỳ phân bổ là 1 nhé