chênh lệch giữa tờ khai thuế và sổ cái

dohao2512

Mn cho e hỏi. tờ khai quý 4 e có điền giảm số thuế đc khấu trừ của quý trước đi trên chỉ tiêu 37 đi 561.940đ nên số thuế còn dc khấu trừ chuyển sang kỳ sau chỉ là 97.854.036 và khi làm trên misa e lập tờ khai quý 4 e cũng điền chỉ tiêu 37 như thế nhưng đến lúc lên bảng cân đối thì số thuế được khấu trừ cuối năm lại là 98.415.977 . chênh lệch đúng bằng 561,940 . làm tờ khai và bảng cân đối của e bị lệch,. giờ e phải làm ntn để nó nhảy đúng ah.

đây là tờ khai q4

còn đây là bảng cân đối ạ

Sửa lần cuối:
Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Mn cho e hỏi. tờ khai quý 4 e có điền giảm số thuế đc khấu trừ của quý trước đi trên chỉ tiêu 37 đi 561.940đ nên số thuế còn dc khấu trừ chuyển sang kỳ sau chỉ là 97.854.036 và khi làm trên misa e lập tờ khai quý 4 e cũng điền chỉ tiêu 37 như thế nhưng đến lúc lên bảng cân đối thì số thuế được khấu trừ cuối năm lại là 98.415.977 . chênh lệch đúng bằng 561,940 . làm tờ khai và bảng cân đối của e bị lệch,. giờ e phải làm ntn để nó nhảy đúng ah.

đây là tờ khai q4

còn đây là bảng cân đối ạ
Thưa Qúy khách hàng
Khi anh/chị điền tay vào chỉ tiêu 37 thì chỉ ảnh hưởng đến tờ khai thuế nhưng chưa ảnh hưởng đến sổ cái.
Anh/chị phải xem nguyên nhân tại sao mình cần điều chỉnh, đang thực hiện điều chỉnh cho kỳ thuế nào.
Nếu đang điều chỉnh cho những kỳ thuế trước năm 2018 anh/chị vào nghiệp vụ\tổng hợp\chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán bút toán điều chỉnh giảm đã nhé.
Trân trọng cám ơn!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
e điều chỉnh của q2/2017 ah. vậy e vào nvk htoan nợ 3331/có 1331 số tiền 561.940 đ ah c
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị vào nghiệp vụ\tổng hợp\chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán.
Còn hạch toán như thế nào tuỳ thuộc vào từng trường hợp nhé.
Ví dụ như kê thừa đầu vào nhưng khônh làm thay đổi số thuế được khấu trừ của quý 2/2017 anh/chị hạch toán Nợ 331/1331.
Trân trọng cám ơn!

dohao2512

Đây là q2/2017 e có 1 hdon mua vao tren 20tr nhug con hơn 5.619.400 thanh toan tien mat nen quý 4/2018 e đa lam khbs cua q2/2017 làm giam so thue dc ktru cua q2/2017 di 561.940 và dien so tien do vao ct 37 cua to khai q4/2018 nen khi lam tren misa mơi bi chenh lech vay ah

Bi Bo

Thưa Qúy khách hàng
Khi anh/chị điền tay vào chỉ tiêu 37 thì chỉ ảnh hưởng đến tờ khai thuế nhưng chưa ảnh hưởng đến sổ cái.
Anh/chị phải xem nguyên nhân tại sao mình cần điều chỉnh, đang thực hiện điều chỉnh cho kỳ thuế nào.
Nếu đang điều chỉnh cho những kỳ thuế trước năm 2018 anh/chị vào nghiệp vụ\tổng hợp\chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán bút toán điều chỉnh giảm đã nhé.
Trân trọng cám ơn!
mình cũng bị trường hợp giống bạn này, mình cũng có ghi tay chi tiêu 37 trên tờ khai tháng 1/2018, điều chỉnh cho kỳ thuế 2017 nhưng mà công nợ mình khớp hết rồi nên ko thể vào NVK để ghi Nơ 331/Có 133 được, vậy có bút toán nào khác đê có thể ghi số điều chỉnh tay ở chỉ tiêu 37 vào sổ cái ko ạ?

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
mình cũng bị trường hợp giống bạn này, mình cũng có ghi tay chi tiêu 37 trên tờ khai tháng 1/2018, điều chỉnh cho kỳ thuế 2017 nhưng mà công nợ mình khớp hết rồi nên ko thể vào NVK để ghi Nơ 331/Có 133 được, vậy có bút toán nào khác đê có thể ghi số điều chỉnh tay ở chỉ tiêu 37 vào sổ cái ko ạ?
Thưa anh,
Nếu sổ cái khớp hết rồi thì anh không cần phải sinh ra bút toán điều chỉnh nữa, anh chỉ lập tờ khai bổ sung để đúng trên tờ khai thôi nhé!
Trân trọng cảm ơn!