Chí phí xây dựng nhà xưởng - tk 2412

Ly Võ

Mình xin chào ad và cả nhà,
Mình đang sử dụng misa 2019, cách hạch toán TK 241 các chi phí ban đầu về xây dựng phân xưởng sản xuất mình chưa biết cái nào được đưa và ko đc đưa vào 241 và hạch toán vào misa 2019. Mong được ad và các bạn giúp đỡ.
Hiện nhà xưởng bên mình đang trong giai đoạn thi công, chưa quyết toán nhưng đã đưa vào sử dụng từ tháng 4.2019. Nhà xưởng gồm hạng mục và chi phí sau:

1.Phòng cháy chữa cháy: 51tr
2.Cung cấp và lắt đặt phòng sx : 1.4 tỷ
3. Thi công thêm và các tiện ích khác : lắp thêm thiết bị, lắp đường truyền internet, kế hoạch bảo vệ môi trường,điện, nước,..: 52 tr
4.Tiền thuê xưởng khi chưa sx: 122 tr. (3 tháng)
5.Tiền thuê xưởng khi mới bắt đầu sx ( sx ít ) : 124tr ( 3 tháng)
6. Các chi phí khác : Cân điện tử phục vụ cho sx 3 cái : 17tr; Vật tư cho xưởng (xe đẩy, khay, bàn, ghế, tủ,...):60tr ; Tivi 2.7 tr, máy in 5.4tr.

Cho mình hỏi là các khoản chi phí trên ( từ 1 đến 6) mình có thể đưa vào 241 rồi sau khi quyết toán công trình xong thì mình chuyển thành 211 được không ạ.
Mong được ad và các bạn giúp đỡ. Mình cám ơn ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
Thưa Anh/Chị,
Theo thông tư 45/2013/TT-BTC hướng dẫn về quản lý tài sản có nội dung như sau:
"Điều 3. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định:
1. Tư liệu lao động là những tài sản hữu hình có kết cấu độc lập, hoặc là một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau để cùng thực hiện một hay một số chức năng nhất định mà nếu thiếu bất kỳ một bộ phận nào thì cả hệ thống không thể hoạt động được, nếu thoả mãn đồng thời cả ba tiêu chuẩn dưới đây thì được coi là tài sản cố định:
a) Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
b) Có thời gian sử dụng trên 1 năm trở lên;
c) Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy và có giá trị từ 30.000.000 đồng (Ba mươi triệu đồng) trở lên.

Trường hợp một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau, trong đó mỗi bộ phận cấu thành có thời gian sử dụng khác nhau và nếu thiếu một bộ phận nào đó mà cả hệ thống vẫn thực hiện được chức năng hoạt động chính của nó nhưng do yêu cầu quản lý, sử dụng tài sản cố định đòi hỏi phải quản lý riêng từng bộ phận tài sản thì mỗi bộ phận tài sản đó nếu cùng thoả mãn đồng thời ba tiêu chuẩn của tài sản cố định được coi là một tài sản cố định hữu hình độc lập."
Căn cứ vào thông tư hướng dẫn, theo em thì như sau:
1. chi phí số 01 --> xem lại xem hệ thống phòng cháy chữa cháy có tách rời hay gắn liền với hệ thống nhà xưởng?
2. Chi phí số 02 --> đưa vào 2412.
3. Chi phí số 03 --> Đưa vào 2412 nhưng theo dõi hệ thống tài sản riêng vì thời gian sử dụng ngắn hơn.
4. 5 nên đưa vào chi phí trả trước rồi phân bổ.
6. Đưa vào chi phí trực tiếp hoặc đưa vào công cụ dụng cụ rồi phân bổ.
Đây là ý kiến của em, trường hợp này chị nên hỏi thêm ý kiến của bên Kiểm toán.
Em cảm ơn!

Ly Võ

Thưa Anh/Chị,
Theo thông tư 45/2013/TT-BTC hướng dẫn về quản lý tài sản có nội dung như sau:
"Điều 3. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định:
1. Tư liệu lao động là những tài sản hữu hình có kết cấu độc lập, hoặc là một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau để cùng thực hiện một hay một số chức năng nhất định mà nếu thiếu bất kỳ một bộ phận nào thì cả hệ thống không thể hoạt động được, nếu thoả mãn đồng thời cả ba tiêu chuẩn dưới đây thì được coi là tài sản cố định:
a) Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
b) Có thời gian sử dụng trên 1 năm trở lên;
c) Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy và có giá trị từ 30.000.000 đồng (Ba mươi triệu đồng) trở lên.

Trường hợp một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau, trong đó mỗi bộ phận cấu thành có thời gian sử dụng khác nhau và nếu thiếu một bộ phận nào đó mà cả hệ thống vẫn thực hiện được chức năng hoạt động chính của nó nhưng do yêu cầu quản lý, sử dụng tài sản cố định đòi hỏi phải quản lý riêng từng bộ phận tài sản thì mỗi bộ phận tài sản đó nếu cùng thoả mãn đồng thời ba tiêu chuẩn của tài sản cố định được coi là một tài sản cố định hữu hình độc lập."
Căn cứ vào thông tư hướng dẫn, theo em thì như sau:
1. chi phí số 01 --> xem lại xem hệ thống phòng cháy chữa cháy có tách rời hay gắn liền với hệ thống nhà xưởng?
2. Chi phí số 02 --> đưa vào 2412.
3. Chi phí số 03 --> Đưa vào 2412 nhưng theo dõi hệ thống tài sản riêng vì thời gian sử dụng ngắn hơn.
4. 5 nên đưa vào chi phí trả trước rồi phân bổ.
6. Đưa vào chi phí trực tiếp hoặc đưa vào công cụ dụng cụ rồi phân bổ.
Đây là ý kiến của em, trường hợp này chị nên hỏi thêm ý kiến của bên Kiểm toán.
Em cảm ơn!
Vâng, em cám ơn ạ