CHỨNG TỪ MUA DỊCH VỤ

quynhvtn

Hi ad! Cho mình hỏi ạ,

Mình có chi phí mua hàng là Grab. Vì Grab vừa có HĐ bán hàng, vừa VAT nên mình hoạch toán như bên dưới hình. Tuy nhiên khi lên Tờ khai thì Giá trị HHDV mua vào sẽ không phải là số trước VAT.

Mình hạch toán CP GRAB bằng Phiếu chi thì lên được Tờ khai đúng, nhưng như vậy thì không ghi nhận được CP mua hàng.

Bạn xem cách nào hướng dẫn mình nhé.

Thanks

Đính kèm

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Tuyền Nguyễn

Hi ad! Cho mình hỏi ạ,

Mình có chi phí mua hàng là Grab. Vì Grab vừa có HĐ bán hàng, vừa VAT nên mình hoạch toán như bên dưới hình. Tuy nhiên khi lên Tờ khai thì Giá trị HHDV mua vào sẽ không phải là số trước VAT.

Mình hạch toán CP GRAB bằng Phiếu chi thì lên được Tờ khai đúng, nhưng như vậy thì không ghi nhận được CP mua hàng.

Bạn xem cách nào hướng dẫn mình nhé.

Thanks
Thưa anh/chị nếu vậy anh chị làm ở chứng tư mua dịch vụ, tích là chi phí mua hàng , điền giá trị bên tab hạch toán là giá trị chưa VAT là được ạ.
Trân trọng !

quynhvtn

Thưa anh/chị nếu vậy anh chị làm ở chứng tư mua dịch vụ, tích là chi phí mua hàng , điền giá trị bên tab hạch toán là giá trị chưa VAT là được ạ.
Trân trọng !
Bảng kê của Grab chia làm 2 phần: HĐ VAT 1 phần + HĐ bán hàng. Nên mình điền vào tab Hạch toán phần giá trị trước VAT+giá trị Hđ bán hàng, nên nó lên bảng kê là nguyên tổng giá trị chứ không lên riêng phần trước VAT.
Mình muốn hỏi xem cách hạch toán trên Chứng từ dịch vụ để thể hiện cả giá trị trước VAT và giá trị hđon bán hàng. Nhưng lên tờ khai chỉ thể hiện giá trị trước VAT.

thanks

Đính kèm

Linh2905

Thưa anh/chị
Hiện tại trên chứng từ mua dịch vụ phần hạch toán sẽ ghi nhận giá trị hóa đơn khi chưa có thuế. Chi phí Grab bên mình khi ghi nhận là chi phí mua hàng ở chứng từ mua dịch vụ thì không ghi được thêm giá trị hóa đơn bán hàng nếu bên mình mong muốn lên tờ khai thuế chỉ có giá trị trước VAT.
Phần giá trị hóa đơn bán hàng này a khai báo ở chứng từ nghiệp vụ khác và không khai báo phần thuế.
Trân trọng cảm ơn

quynhvtn

Thưa anh/chị
Hiện tại trên chứng từ mua dịch vụ phần hạch toán sẽ ghi nhận giá trị hóa đơn khi chưa có thuế. Chi phí Grab bên mình khi ghi nhận là chi phí mua hàng ở chứng từ mua dịch vụ thì không ghi được thêm giá trị hóa đơn bán hàng nếu bên mình mong muốn lên tờ khai thuế chỉ có giá trị trước VAT.
Phần giá trị hóa đơn bán hàng này a khai báo ở chứng từ nghiệp vụ khác và không khai báo phần thuế.
Trân trọng cảm ơn
vâng thanks ạ. Vì mình lỡ lên tờ khai phần phí grab này trước khi nhập misa nên phải hạch toán cho đúng để lên tk. Chứ vat nhỏ thế này lần sau mình khỏi kê đưa hết vào cpmh cho đỡ rắc rối.