CHUYỂN TIỀN TK NGÂN HÀNG NƯỚC NGOÀI

DUONGHU

Chào gia đình Misa,
Hiện tại công ty em có khoản mục chuyển tiền ra nước ngoài và thông qua trung gian ngân hàng BIDV để chuyển tiền USD cho Nhà cung cấp.
Ngân hàng trích tiền VNĐ sau khi trích quy đổi tỷ giá tại ngân hàng để chuyển qua nước ngoài và trong sao kê ngân hàng công ty chỉ thể hiện VNĐ.
Vậy hiện tại em hạch toán như thế nào để theo dõi công nợ và TK ngân hàng.
Mặt khác, có chênh lệch tỷ giá ngân hàng và tờ khai hải quan nữa ạ.
Anh chị hướng dẫn giúp em cách hạch toán với ạ.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Anh/chị vui lòng ghi rõ từng nghiệp vụ liên quan, số tiền nguyên tệ, tỉ giá ghi nhận và mong muốn giải đáp thông tin theo nghiệp vụ để MISA có căn cứ tư vấn nhé.
Trân trọng!

DUONGHU

1. Công ty làm hợp đồng giao dịch mua bán ngoại tệ với BIDV với số tiền: 3000 USD và tỷ giá 22.780
2. Ngân hàng trích nợ TK Ngân hàng: 68.340.000 vnđ
3. Nhà cung cấp nhận được: 3000 usd
4. Phí chuyển tiền ra nước ngoài: 706.180vnđ
5. Tờ Khai hải quan: 3000usd và tỷ giá 22.778= 68.334.000 vnđ
Anh/chị giúp em ạ.

PMHANH_MISA

Moderator
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng vui lòng tham khảo hướng dẫn sau để hạch toán: http://help.misasme2017.misa.vn/index.html?hach_toan_ngoai_te.htm
Ngoài ra phí chuyển tiền nếu tính vào chi phí của đơn vị quý khách hàng vui lòng vào phân hệ ngân hàng/ phiếu chi để hạch toán chi phí tương ứng( ví dụ: nợ TK chi phí /có 112
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

DUONGHU

Nhưng Chị ơi,
Vđề 1: Phải trả cho nhà cung cấp 3000 usd. Em làm hợp đông mua bán ngoại tệ với ngân hàng và ngân hàng trích nợ TK112 là 68.340.000 VND
Vậy trường hợp này em hạch toán: N1122/C1121 => N331/C1122 hay chỉ cần N331/C1121 ạ?
Công ty em không có tài khoản USD mà ngân hàng chỉ trích nợ TK BIDV
Vđề 2: Tài khoản ngân hàng trích tại thời điểm thanh toán ngay: 3000 usd = 68.340. 000₫
Nhưng sau nhận đc tờ khai hải quan: 3000 usd = 68.334.000₫ thì em hạch toán vào N635/C1122 thể hiện lỗ tỷ giá dc ko ạ?

PMHANH_MISA

Moderator
Thưa quý khách hàng,
- Vấn đề 1: Trường hợp quý khách hàng trích tiền VNĐ tại ngân hàng để trả tiền NCC bằng USD : N1122/C1121 => N331/C1122 (Sử dụng trực tiếp số TK tiền việt tại ngân hàng đó để hạch toán)
- Vấn đề 2: Nếu quý khách hàng tự xác định được phần lỗ tỷ góa vui lòng vào Nghiệp vụ/ tổng hợp/ chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán lỗ tỷ giá
Ngoài ra, nếu quý khách hàng muốn phần mềm tự động hạch toán chênh lệch tỷ giá vui lòng vào nghiệp vụ/ mua hàng/ trả tiền nhà cung cấp, phần mềm sẽ tự xử lý chênh lệch tỷ giá
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

DUONGHU

Hi anh/chị
Em thắc mắc là
Vấn đề 1: Trường hợp quý khách hàng trích tiền VNĐ tại ngân hàng để trả tiền NCC bằng USD : N1122/C1121 => N331/C1122 (Sử dụng trực tiếp số TK tiền việt tại ngân hàng đó để hạch toán) => Bên em không có tài khoản ngân hàng USD, em hạch toán nhưng phần mềm thông báo chọn tài khoản ngân hàng. Trường hợp này em xử lý như thế nào ạ?

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Trên bút toán Nợ TK 331/Có TK 1122 anh/chị chọn tài khoản ngân hàng BIDV (tài khoản ngân hàng tiền VND) để hạch toán và ghi sổ nhé. Và lưu ý khi xem Sổ chi tiết tiền gửi anh/chị chọn loại tiền là Tổng hợp để thấy được đầy đủ số liệu liên quan.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Hiện tại bài viết trắng không có nội dung, nếu anh/chị có vấn đề vướng mắc vui lòng nói rõ để MISA có thể tư vấn, hỗ trợ cụ thể nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

potato

chị cho em hỏi cty sếp em ck tiền hàng cho khách hàng từ tk usd lun, trong khi hóa đơn bên ng bán xuất tiền mặt, vậy em phải hạch toán như thế nào trên pm misa, em cảm ơn

HTLE_MISA

Member
chị cho em hỏi cty sếp em ck tiền hàng cho khách hàng từ tk usd lun, trong khi hóa đơn bên ng bán xuất tiền mặt, vậy em phải hạch toán như thế nào trên pm misa, em cảm ơn
Thưa chị!
Trong trường hợp này chị vào Ngân hàng/ Làm phiếu chi tiền , chọn loại tiền là USD và hạch toán Nợ TK 331/ Có TK 1122 để phản ánh việc chi tiền ra trả nhà cung cấp. Khi đó, khi xem báo cáo công nơp phải trả của nhà cung cấp này chị chọn loại tiền Tổng hợp để báo cáo hiển thị đâỳ đủ nhé
Chúc chị thành công!

potato

dạ em cảm ơn chị
Thưa chị!
Trong trường hợp này chị vào Ngân hàng/ Làm phiếu chi tiền , chọn loại tiền là USD và hạch toán Nợ TK 331/ Có TK 1122 để phản ánh việc chi tiền ra trả nhà cung cấp. Khi đó, khi xem báo cáo công nơp phải trả của nhà cung cấp này chị chọn loại tiền Tổng hợp để báo cáo hiển thị đâỳ đủ nhé
Chúc chị thành công!
dạ em cảm ơn chị

Thao tom

Member
Em chào anh chị

Bên em năm 2017 có thanh toán trk cho khách hàng : 10.321 USD tiền việt: 234 544 725 vnd

Em nhập số dư đầu ký năm 2018: số dư Nợ 331 NCCA: 234.544.725 = vnđ

Ngày 09/02 hàng mới về, em nhập hàng kiểm tra công nợ thì thấy vẫn tồn công nợ phái thanh toán?????

TH này em nhập số dư 331 như thế nào cho đúng??

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Năm trước đơn vị thanh toán công nợ bằng USD thì số dư ban đầu quý khách hàng nhập bên Nợ 331 loại tiền USD ấy nhé.
Sau đó thực hiện đối trừ lại ạ.
Trên trọng cảm ơn quý khách hàng!

Thao tom

Member
Hi chị

TH công nợ nhập số dư đầu kỳ = USD em đã làm ok

Nhưng TH thanh toán CHO NHÀ CC ngày 15/01/2018: 2.695 usd bằng việt nam đồng
Ngày 08/02/2018 nhập hàng về thì em thực hiện đối trừ k dc.

Nhập VND thì chỉ ra chứng từ đã thanh toán ngày 15/01
Nhập USD thì chỉ ra chứng từ nhập hàng

CỤ thể ngày 15/02./ thanh toán em định khoản:
Nợ 331: 61.284.300
Nợ 642: 450.000
có TK 1121: 61.284.300+ 450.000

CHị coi và hỗ trợ giúp em. EM thanh toán USD = cách dùng đồng tiền VNĐ