Công trình

HaiHau

Member
Em chào anh chị. Anh chị cho em hỏi chút ạ. Em đang tạo mã công trình cho từng Hợp đồng, Có hợp đồng gồm cả phụ lục hợp đồng thì em tạo chung 1 mã hay là làm như thế nào ạ. Em đang thắc mắc không biết có phải vào phần công trình tạo mã cho hợp đồng đó, còn các phụ lục kèm theo thì cho vào từng hạng mục của công trình không ạ. Em cảm ơn ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Bản chất việc khai báo Công trình hay Hạng mục công trình là cho phép đơn vị tính giá thành tới Hạng mục công trình hay Công trình đó. Do vậy, căn cứ thực tế yêu cầu tại đơn vị, anh/chị khai báo Công trình và chi tiết Hạng mục công trình nếu muốn nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

HaiHau

Member
CHị cho em hỏi ạ!e vào phần thu tiền khách hàng và tham chiếu theo hóa đơn ạ. Ví dụ như e tham chiếu theo hóa đơn số 0000030 mà trc đó còn công nợ đầu kì và hóa đơn số 0000029 của cùng 1 khách hàng. Phần mềm tự tham chiếu công nợ đầu kì và hóa đơn số 29 xong mới đến 1 ít tiền của hóa đơn số 30. Chị cho em hỏi làm thế nào để chỉ tham chiếu hóa đơn số 30 thôi ạ

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Tại giao diện Thu tiền khách hàng, anh/chị tích chọn dòng hóa đơn thu được tiền, cột số thu gõ số tiền thu được cho hóa đơn đó, phần mềm tự cộng lên tổng số thu được trên ô Số tiền==> Nhấn Thu tiền nhé

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA xin trân trọng cảm ơn anh/chị vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Chúc anh/chị sức khỏe và thành công!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Để MISA có căn cứ tư vấn, anh/chị vui lòng nói rõ bút toán hạch toán liên quan nhé. Nếu ghi Nợ TK liên quan/Có TK 112 anh/ chị vào Tiền gửi\Chi tiền gửi để nhập liệu.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Để MISA có căn cứ tư vấn, anh/chị vui lòng nói rõ bút toán hạch toán liên quan nhé. Nếu ghi Nợ TK liên quan/Có TK 112 anh/ chị vào Tiền gửi\Chi tiền gửi để nhập liệu.

HaiHau

Member
Em chào chị. Em đang hạch toán nộp bảo hiểm. Em nộp UNC ngày 22/03/2017 em nộp cả số tiền bảo hiểm của tháng 3 năm 2017. nhưng khi vào bút toán nộp bảo hiểm thì phần mềm báo không được nhập số tiền lớn hơn số phải nộp. Vì số phải nộp của tháng 3 e tính đến hết 31/3/2017 ạ. Không biết em phải nhập như thế nào ạ

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Anh/chị để ngày nộp bảo hiểm là 31/03/2017 để phần mềm lấy được thêm số bảo hiểm phải nộp mà anh/chị lập ngày 31/03/2017==> Sau khi sinh chứng từ, sửa lại ngày trên chứng từ ủy nhiệm chi là 22/03/2017 là có thể ghi sổ được nhé.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Để MISA có căn cứ tư vấn giao diện nhập liệu, anh/chị vui lòng ghi rõ bút toán hạch toán tài khoản Nợ/Có liên quan nhé. Anh/chị chỉ cần lưu ý: Nếu nghiệp vụ hạch toán phát sinh liên quan đến TK 111(Nợ hoặc Có) thì vào Tiền mặt lập phiếu thu/chi; Nếu liên quan đến TK 112 thì vào Tiền gửi nhập liệu; Mua hàng, Bán hàng, Tài sản... để nhập liệu theo loại chứng từ liên quan phân hệ theo dõi riêng. Còn các bút toán ví dụ như Nợ TK 642/Có TK 334 thì vào Nghiệp vụ\Tổng hợp\Chứng từ nghiệp vụ khác nhập liệu.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Vậy sẽ vào Nghiệp vụ\Ngân hàng\Thu tiền để hạch toán nhé. Khi nào trả cho nhân viên, nếu cũng chuyển khoản vào TK thẻ ATM cho nhân viên thì vào Nghiệp vụ\Ngân hàng\Chi tiền: ghi Nợ TK 3383/Có TK 1121.