Điều chỉnh giảm chi phí sau khi kiểm toán

Chào Misa
Công ty mình sau khi kiểm toán thì có một số chi phí cần phải loại ra khỏi chi phí hợp lý, ví dụ chi phí mua hàng siêu thị, chi phí tiếp khách, chi phí mua CCDC không phục vụ hoạt động kinh doanh của công ty từ năm 2015, 2016, 2017. vậy bây giờ mình phải điều chỉnh như thế nào ạ, điều chỉnh trên tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp hay là phải làm lại cả BCTC của các năm nữa. mong misa tư vấn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
BCTC cty mình năm 2015 lỗ 13.149.900 đ, nay mình vào tờ khai quyết toán thuế TNDN bổ sung loại 8.586.633 đ.chi phí vào mục B4, Thu nhập tính thuê còn lỗ 4.563.276 đ.
+ Như vậy lỗ trên BCTC và BC kết quả hoạt động kinh doanh là 13.149.900 đ, còn trên tờ khai quyết toán TNDN sau khi điều chỉnh là 4.563.276 đ, vậy mình có phải làm lại BCTC và điều chỉnh BC kết quả hoạt động SXKD không
+ sang BCTC 2016 mình kết chuyển lỗ là 13.149.900 đ có đúng không hay mình phải làm lại BCTC kết chuyển lỗ là 4.563.276
Mong misa tư vấn giúp

HTLE_MISA

Member
Thưa chị Thảo!
Theo MISA được biết trường hợp nếu đơn vị chưa Quyết toán thuế, đơn vị vẫn có thể nộp lại báo cáo tài chính nhé.
Trong trường hợp này chị vui lòng hỏi lại bên kiểm toán hoặc cán bộ thuế phụ trách đơn vị để hướng dẫn theo đúng quy trình, quy định nhé
Trân trọng cảm ơn!