Định dạng số ngăn sách hàng thập phân

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Mình muốn có 5-7 số sau số thập phân phần hệ số, tỷ lệ. Misa đang giới hạn 4 sô. Giúp mình với.
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị cho MISA hỏi tại sao mình cần tăng số thập phân nhiều như vậy ạ.
Anh/chị ghi cụ thể ví dụ để MISA xem xét nhé.
Trân trọng cám ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Mai Liên

Thưa Quý khách hàng
Anh/chị cho MISA hỏi tại sao mình cần tăng số thập phân nhiều như vậy ạ.
Anh/chị ghi cụ thể ví dụ để MISA xem xét nhé.
Trân trọng cám ơn!
Vì khi quy đổi đơn vị tính, hệ số rất nhỏ, nếu chỉ để 4 số thập phân như vậy khi tính toán sẽ chênh lệch.
Ví dụ như mình xuất giấy I300 (58 x 109cm), khi quy tờ ra Kg: hệ số bằng 0.3*0.58*1.09=0.18966*10.000 tờ=1.896.6Kg. Nếu để hệ số 4 số tức 0.1897*10.000 tờ = 1897kg. Lệch 0.4Kg * 25.000đ=10.000đ. vậy 10.000 tờ lệch 10.000đ. 100.000 tờ lệch 100.000đ. mà nhiều mặt hàng như vậy thì số tiền lệch sẽ rất nhiều.
Kính mong MISA xem xét.

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Kính thưa: Quý khách hàng

MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Giải pháp: Việc đáp ứng hệ số tỷ lệ >4 sẽ làm ảnh hưởng rất lớn đến tốc độ của chương trình nên phần mềm chưa đáp ứng được. Chị thông cảm
Giải pháp tạm thời: Chị đang sử dụng đơn vị chuyển đổi thì để thiết lập không phải làm tròn như vậy thì chị dùng đơn vị nhỏ để làm đơn vị chính.
VD: 10kg = 1 thùng => thì đơn vị chính chị khai báo là kg và đơn vị chuyển đổi là Thùng thì sẽ đỡ chênh lệch hơn nha chị!
Phần thay đổi danh mục này nếu chị có phát sinh rồi, thì thay đổi phải chỉnh lại cả phát sinh. Nên để áp dụng được chị có thể áp dụng cho năm sau để không phải chỉnh sửa số liệu nhiều.
Chú ý: Sao lưu dữ liệu trước khi chỉnh sửa.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của Quý khách hàng!

Sửa lần cuối:

uyentrinh

Thưa quý khách hàng,
Số liệu trước đó cũng sẽ chuyển về 4 số, vì thế đơn vị sao lưu lại dữ liệu trước khi thay đổi.
Nếu thay đổi xong đơn vị muốn quay lại thư ban đầu thì có thể phục hồi lại nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!
Cho em hỏi cách phục hồi ntn ạ ???