Định khoản 642 - phân bổ 242 --> âm 242

yenhau10

• Số liệu trên Sổ theo dõi CCDC, chi phí trả trước và sổ cái tài khoản 242 không khớp nhau
Nguyên nhân 3: Có chứng từ ghi tăng CCDC số kỳ phân bổ là 24 nhưng trên chứng từ hạch toán CCDC lại hạch toán Nợ TK 642 dẫn đến Giá trị còn lại trên sổ CCDC và số dư TK 242 trên sổ cái lệch nhau
--> Do hạch toán nguồn gốc hình thành TK Nợ 642 (lẽ ra là 242), mà đã phân bổ 24 tháng hết rồi. Giờ làm thế nào để k bị thay đổi BC từ năm 2016 được mn ơi :((

Cty thành lập năm 2016, lỗ từ năm đó đến nay, chưa quyết toán thuế.
Mình định làm:
N642/C111: -14tr
N242/C111: 14tr
Xin đc chỉ giáo :)

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
Thưa Anh/Chị,
Theo ý kiến của em, trường hợp của đơn vị mình đang lỗ, vì thế nên từ 2016 -> 2018 mình chưa phải nộp thuế, trường hợp này bên mình không muốn làm thay đổi báo cáo tài chính từ năm 2016 đến năm 2018 thì trong năm 2019 mình có thể thực hiện điều chỉnh lại như sau:
Nợ 242: 14tr
Có 4211: 14tr
Anh/Chị có thể tham khảo thêm ý kiến của các bạn kiểm toán để có cách xử lý hợp lý nhất.
Em cảm ơn!

yenhau10

Thưa Anh/Chị,
Theo ý kiến của em, trường hợp của đơn vị mình đang lỗ, vì thế nên từ 2016 -> 2018 mình chưa phải nộp thuế, trường hợp này bên mình không muốn làm thay đổi báo cáo tài chính từ năm 2016 đến năm 2018 thì trong năm 2019 mình có thể thực hiện điều chỉnh lại như sau:
Anh/Chị có thể tham khảo thêm ý kiến của các bạn kiểm toán để có cách xử lý hợp lý nhất.
Em cảm ơn!
Mình lại không có kiểm toán, công ty nhỏ thôi mà. Vậy cứ làm theo cách của bạn được chứ, mình cũng thấy hợp lý

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
Mình lại không có kiểm toán, công ty nhỏ thôi mà. Vậy cứ làm theo cách của bạn được chứ, mình cũng thấy hợp lý
Thưa Anh/Chị,
Anh chị có thể tham khảo cách xử lý trên nhé do bên mình mới thành lập, nên chưa phải nộp thuế và không ảnh hưởng gì tới việc kết chuyển lỗ từ các năm trước. Nếu bạn bè của chị có ai làm kiểm toán thì mình cũng có thể hỏi thêm.
Em cảm ơn!

yenhau10

Thưa Anh/Chị,
Anh chị có thể tham khảo cách xử lý trên nhé do bên mình mới thành lập, nên chưa phải nộp thuế và không ảnh hưởng gì tới việc kết chuyển lỗ từ các năm trước. Nếu bạn bè của chị có ai làm kiểm toán thì mình cũng có thể hỏi thêm.
Em cảm ơn!
Ok, cảm ơn bạn đã trợ giúp nhé

yenhau10

Thưa Anh/Chị,
Em cảm ơn!
Bạn ơi, mình có thể làm là
Nợ 242 / Có 642: 14tr được không?