Đối trừ công nợ 3 bên

Trịnh Lan

Chào anh(chị),
Anh(chị) cho e hỏi chút em muốn hạch toán đối trừ công nợ 3 bên giữa cty e , khách hàng, nhà cung cấp thì vào đâu hạch toán ạ, bên khách hàng thanh toán cho bên nhà cung cấp giúp bên em
Em cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Trần Thị Kim Chi _1233

Member
Nhân viên MISA
Thưa chị Lan,
MISA phản hồi vấn đề của chị như sau:
Vấn đề: em muốn hạch toán đối trừ công nợ 3 bên giữa cty e , khách hàng, nhà cung cấp thì vào đâu hạch toán ạ, bên khách hàng thanh toán cho bên nhà cung cấp giúp bên em
Giải pháp: Chị vui lòng vào phân hệ Tổng hợp/Chứng từ nghiệp vụ khác: Hạch toán Nợ TK331 (đối tượng Nợ là Nhà cung cấp của chị)/ghi Có TK131 (đối tượng Có là khách hàng đã thanh toán tiền cho bên chị)
Trân trọng cảm ơn!

nghiem tinh

Chào các bạn. Mình muốn hỏi về thực hiện bù trừ công nợ 3 bên trong misa.
Bên mình mua hàng của nhà cung cấp A nhưng lại chuyển nhầm tiền cho nhà cung cấp B nên hiện tại công nợ của mình với nhà cung cấp A vẫn còn nợ và công nợ với nhà cung cấp B là đang trả thừa tiền. Giờ 3 bên thống nhất bù trừ công nợ vì nhà ccA cũng có công nợ với nhà ccB. Vậy trong trường hợp này mình phải làm thế nào trên Misa?
Rất mong các bạn giúp ạ!

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Chào chị, chị vào Nghiệp vụ/ Tổng hợp/ Chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán Nợ TK 331/ Có TK 331, đối tượng nợ chọn đến nhà cung cấp A, đối tượng có chọn đến nhà cung cấp B
Sau đó vào Nghiệp vụ/ Mua hàng/ Đối trừ chứng từ để đối trừ chứng từ này và các chứng từ công nợ, thanh toán với đối tượng A, B nhé

nghiem tinh

Cảm ơn bạn đã trả lời nhưng cho mình hỏi thêm. Mình chưa hiểu đối trừ chứng từ là thế nào? sau khi mình thực hiện đối trừ chứng từ thì trên chứng từ thanh toán và chứng từ đối trừ đó có thể hiện như thế nào? và nếu mình hạch toán nghiệp vụ đối trừ công nợ 3 bên như bước 1 bạn hướng dẫn rồi và không thực hiện đối trừ chứng từ thì có được không? có sai lệch về số liệu và sổ sách kế toán không?
Rất mong bạn hướng dẫn!

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Xin chào anh/chị
- Để xem các trường hợp nào cần và không cần đối trừ chứng từ, anh/chị xem video sau: https://goo.gl/nkKFF6

- Để xem cách thực hiện đối trừ, hủy (bỏ) đối trừ chứng từ công nợ phải trả, phải thu và chứng từ thanh toán hạch toán cùng loại tiền hoặc khác loại tiền, anh/chị xem vdieo sau nhé: https://goo.gl/8iUUY4

NgThXuan

Misa hướng dẫn mình làm đối trừ giữa cty mình và 2 ncc được không. Tức là cty mình phải thanh toán tiền hàng cho NCC A, nhưng NCC A chỉ định NCC B là người được thụ hưởng (có văn bản uỷ quyền), nên mình đã thanht oán cho NCC B. vậy bây giờ mình đối trừ như thế nào

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
dạ chị thanh toán cho nhà B và qua nghiệp vụ khác làm chứng từu chuyển công nợ nợ 331 có 331 giảm nhà b tăng nhà a lên ạ! sau đó đối trừ chứng từ này vs chứng từ gốc ạ