Đơn vị chuyển đổi trong Misa

hienchu

Mình muốn thêm đơn vị chuyển đổi là số thập phân đk k?
ví dụ như trong ô mình khoanh đỏ là 1 gói tỉ lệ chuyển đổi là 1.2kg chẳng hạn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Mình muốn thêm đơn vị chuyển đổi là số thập phân đk k?
ví dụ như trong ô mình khoanh đỏ là 1 gói tỉ lệ chuyển đổi là 1.2kg chẳng hạn

View attachment 7624
Thưa anh/chị
Đối với trường hợp này, anh/chị có thể gõ được nhé , anh/chị cứ nhập bình thường thôi nhé
Nếu không gõ được, anh/chị kiểm tra Hệ thống/tùy chọn/ Định dạng số rồi thay đổi nhé

trân trọng!

vuhaily

Cho mình hỏi: Công ty mình nhập hàng hóa đơn vị tính là viên, khi xuất bán đơn vị tính là hộp ( 1 loại hộp 100 viên và 1 loại hộp 30 viên). Trên misa phần Đơn vị chuyển đổi phải làm thế nào ạ>

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cho mình hỏi: Công ty mình nhập hàng hóa đơn vị tính là viên, khi xuất bán đơn vị tính là hộp ( 1 loại hộp 100 viên và 1 loại hộp 30 viên). Trên misa phần Đơn vị chuyển đổi phải làm thế nào ạ>
Thưa anh/chị,
Trường hợp này anh/chị thực hiện tác nghiệp trên MISA như sau:
1. Vào Danh mục\Vật tư hàng hóa: khai báo vật tư có ĐVT chính là Viên; tab Đơn vị chuyển đổi là Hộp , Tỉ lệ chuyển đổi: 100 hoặc 30 ( PM chỉ cho phép 1 đơn vị tính chính và 1 đv chuyển đổi, chứ 1 đv chính k thể khai báo 2 định mức cho cùng 1 dv chuyển đổi được), Phép nhân==> Mô tả sẽ là 1 hộp = 100 viên hoặc 30 viên
Trường hợp có 2 loại 100 viên và 30 viên thì đơn vị phải tạo 2 mã hàng để khai báo cho 2 định mức này nhé
2. Trên chứng từ Mua, bán hàng, Nhập xuất kho, vào Mẫu chọn Mẫu nhiều đơn vị tính.
3. Khi thực hiện mua bán, nhập xuất, chọn mã hàng, cột ĐVT hiển thị Cái chọn lại là Hộp==> cột số lượng gõ theo số lượng bán hộp thì phần mềm tự động tính ra số lượng cái hoặc ngược lại gõ cột Số lượng theo ĐVC là cái thì phần mềm tự tính lại cho cột Số lượng.

Trân trọng

DEMY

Member
Dear All.
Hàng của chị mua vô ĐVT lúc là bao, lúc là tấn. Chị đã làm đơn vị chuyển đổi.
Hàng mua không qua kho. Chị muốn xem ĐVT chính hay đơn vị chuyển đổi thì xem ở phân hệ nào.
Tks

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
ak mua không qua kho thì không in được sổ đâu chị ạ! phải qua kho ms in đc theo đơn vị tính ạ! Chị in báo cáo sổ chi tiết mua hàng và bán hàng tương ứng ạ khi in chị vào quản lý mẫu ấn sửa mẫu hiển thị đơn vị tính chính vs đơn vị tính lên ạ lên ạ!

Trương Hạnh

Well-Known Member
Mình có nhập đơn vị chuyển đổi rồi mà khi xuất kho NVL để sx thành phẩm thì trên PMKT không hiện được đơn vị quy đổi. Nhờ các bạn chỉ giùm với. Tks

View attachment 19328
View attachment 19327
Thưa Quý khách hàng!
Vấn đề này anh/chị vui lòng gửi vấn đề kèm ultraviewer và số điện thoại về mail [email protected] để được hỗ trợ kiểm tra trực tiếp
Trân trọng!

rang.0397

Thưa Quý khách hàng
Khi xem báo cáo\Sổ chi tiết VTHH\Sẽ có phần chọn đơn vị tính\ Nếu muốn xem theo đơn vị tính chính hay đơn vị chuyển đổi Anh/Chị chọn tương ứng nhé.
Trân trọng cám ơn!
Bạn ơi, tại sao khi mình chọn báo cáo theo đơn vị chuyển đổi hay đơn vị chính mà số lượng lại không đổi?

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
dạ số lượng sẽ quy đổi về đơn vị chính theo tỉ lệ chị ạ! chị chọn in mẫu nhiều đơn vị tính trên phần quản lý mẫu ở trên có phần chọn đo ạ

rang.0397

dạ số lượng sẽ quy đổi về đơn vị chính theo tỉ lệ chị ạ! chị chọn in mẫu nhiều đơn vị tính trên phần quản lý mẫu ở trên có phần chọn đo ạ
Mình đã chọn mẫu đó rồi, nhưng số lượng theo ĐVC hay theo ĐV chuyển đổi cũng bằng nhau ạ, trong khi trong phần tỷ lệ chuyển đổi đã điền là 1 thùng = 18 lít ạ