Thu Hoài

Chào cả nhà
Em làm kế toán cho đơn vị vận tải và mới sử dụng MISA 2017. Em xin được trình bày vấn đề như sau mong được mọi người giúp đỡ:
Đơn vị em là đơn vị vận tải. Cty em có xe A,B,C. Các xe này phục vụ cho 5 vị khách hàng U, T, X, Y, Z. Mục đích quản lý của bên em là tính giá thành chi tiết cho từng chuyến hàng chạy cho khách để cân đối được giá bán tốt nhất. Em có 3 tổng công trình (tổng công trình là các đầu xe), mỗi tổng gồm 5 hạng mục con (hạng mục con là chi tiết vận chuyển của từng xe với từng khách hàng). Các chi phí xăng dầu, nhân công em chỉ xác định được cho từng hạng mục TỔNG chứ không xác định được cho từng hạng mục con. Khi nhập liệu trên misa, các yếu tố đầu vào xăng dầu, nhân công nếu là chi phí chung em không biết cách nhập cho từng hạng mục TỔNG để cuối kỳ phân bổ chi phí chung cho các hạng mục con khi 1 tháng bên em phát sinh 3 tổng công trình như vậy.
Bình thường trong hướng dẫn của misa về tập hợp chi phí chung là cột công trình trong mục thống kê sẽ bỏ trống. Nếu vậy thì em chỉ phân bổ được các chi phí chung (dầu, nhân công, khấu hao) cho tất cả 15 hạng mục con. Nhưng em theo dõi ở excel thì các chi phí chung vì em xác định được cho hạng mục TỔNG (là từng xe) nhưng không chi tiết đc cho từng hạng mục con nên cuối kỳ tính giá thành em vẫn tính được tổng chi phí chung của từng hạng mục TỔNG (các xe A,B,C) sau đó phân bổ cho các hạng mục con (từng xe chạy cho từng khách). Xin được misa giúp đỡ ạ. Em đã gọi điện lên tổng đài nhờ trợ giúp nhưng chưa đạt được kết quả mong đợi. Em cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Phạm Thị Thơ

Nhân viên MISA
Thưa chị Thu Hoài
MISA gọi điện cho chị nhưng không thấy chị nghe máy, Chị có thể gửi ultra viewer vào địa chỉ mail: [email protected] để MISA gọi điện hỗ trợ chị trực tiếp, nếu chị chưa có link cài đặt thì chị có thể dowload lại đây: Link cài Utralview: http://forum.misa.com.vn/threads/ultraviewer-phan-m2222em-thay-the-teamview.36/
Mong nhận được phản hồi sớm từ chị
Chúc chị thành công

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy