Giá thành công ty tư vấn thiết kế

oanh_lt

Cho mình hỏi, mình bên tư vấn thiết kế.
Mình muốn tính giá thành từng công trình, tuy nhiên bên mình hạch toán theo TT133, tất cả các chi phí đều tập hợp vào TK 154 (nhân công, khấu hao máy, vật liệu...). Tại cùng một thời điểm nhân công đồng loạt thực hiện 3,4 hợp đồng, do vậy phần cột công trình TK 154 mình ko đánh mã, mà cuối kỳ tất cả CP đó đều ước tính giá vốn kết chuyển.
Vậy khi làm trên misa thì thực hiện tính giá vốn ntn. Mình cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

oanh_lt

Cho mình hỏi:
Khi mình thực hiện Xác định kỳ tính giá thành/Lấy dữ liệu thì ko hiện danh mục công trình. Đến bước phân bổ chi phí chung thì Mã Khoản mục CP ko hiện list.
Khi xuất báo cáo TH theo đơn vị & khoản mục CP thì vẫn chạy ra Tổng hợp CP theo Khoản mục CP.
Vậy lỗi do mình thực hiện sai phần nào nhỉ?

Đính kèm

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
1. Khi xác định kỳ tính giá thành/lấy dữ liệu không hiển thị danh mục công trình -> Có thể do quý khách hàng chưa có chứng từ phát sinh liên quan đến công trình hoặc chứng từ phát sinh hạch toán ngày ngoài kỳ tính giá, hoặc có chứng từ phát sinh nhưng không có giá trị( ví dụ như có chứng từ xuất kho NVL nhưng có thể chưa tính giá xuất kho nên giá xuất kho chưa được cập nhật).
2. Phân bổ chi phí chung thì mã khoản mục CP không hiển thị -> Có thể do quý khách hàng không có chi phí chung,trên chứng từ phát sinh chi phí chung thì cột công trình bỏ trống nhé.
Quý khách hàng vui lòng kiểm tra các nguyên nhân và xử lý nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

oanh_lt

Tập hợp CP vào 154, mình chưa xác định được cho công trình nào nên bỏ trống, cuối năm sẽ phân bổ chung -> chưa có chứng từ phát sinh đúng ko?
Bạn có thể vào kiểm tra qua teamview giúp mình với!

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Nếu trên các chứng từ quý khách hàng chưa còn đến công trình thì khi xác định kỳ tính giá phần mềm sẽ không tự động lấy lên mà quý khách hàng phải chọn nhé.

oanh_lt

Bạn xem hộ mình với nhé:
1. Mình hạch toán 154 như ảnh (vì 154 dùng chung cho rất nhiều công trình đồng thời) nên mình ko chọn chi tiết công trình mà chọn Khoản mục CP
2. Chọn kỳ tính giá thành, mình nhấn chọn và tích để chọn công trình cần tính giá thành trong kỳ
3. Khi tập hợp chi phí trực tiếp thì dữ liệu trống hết

Mình chưa hiểu lắm về Misa nên chưa rõ cách áp dụng vào cty mình ntn! Bạn xem cho mình với!

Đính kèm

• 133.8 KB Lượt xem: 138
  • 237.7 KB Lượt xem: 135
  • 188 KB Lượt xem: 142

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng vui lòng tham khảo hướng dẫn tính giá thành công trình theo TT 133 nhé: http://help.misasme2017.misa.vn/tinhgiathanh_theocongtrinhvuviec_theott133.htm
Do quý khách hàng không có chứng từ nào chọn đến mã công trình nên không có chi phí trực tiếp nhé, quý khách hàng thực hiện phân bổ chi phí chung nhé.