Hạch toán bút toán xuất kho phụ tùng bảo hành

Em chào các Anh, Chị!
Nhờ Anh Chị giúp e hạch toán trên Misa trường hợp:
1. Ngày 1/6/19 Bên em nhập kho Bộ truyền thông và đã định khoản N152, 133, C1121.
2. Ngày 5/6/19 Xuất kho Bộ truyền thông bảo hành, bảo dưỡng cho KH ( trường hợp KH đang trong thời gian bảo hành miễn phí).
3. Chi phí NVL trên và chi phí nhân công bên em xuất hóa đơn ra cho Nhà phân phối để được nhận khoản tiền theo giá nhập, ĐK: N1121, C5113, 3331.
Vậy xuất kho ở TH 2 hạch toán như thế nào cho hợp lý và vào phần mềm như thế nào ạ? TH 3 hạch toán đúng chưa, hay cho vào 711?
Em cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Trương Hạnh

Well-Known Member
Em chào các Anh, Chị!
Nhờ Anh Chị giúp e hạch toán trên Misa trường hợp:
1. Ngày 1/6/19 Bên em nhập kho Bộ truyền thông và đã định khoản N152, 133, C1121.
2. Ngày 5/6/19 Xuất kho Bộ truyền thông bảo hành, bảo dưỡng cho KH ( trường hợp KH đang trong thời gian bảo hành miễn phí).
3. Chi phí NVL trên và chi phí nhân công bên em xuất hóa đơn ra cho Nhà phân phối để được nhận khoản tiền theo giá nhập, ĐK: N1121, C5113, 3331.
Vậy xuất kho ở TH 2 hạch toán như thế nào cho hợp lý và vào phần mềm như thế nào ạ? TH 3 hạch toán đúng chưa, hay cho vào 711?
Em cảm ơn!
Thưa Quý khách hàng!
MISA xin trả lời vấn đề này như sau:
1. Mua nhập kho VTHH
Nợ 152
Nợ 1331
Có 1121

2.
Trường hợp doanh nghiệp trích trước chi phí bảo hành hàng hoá
Khi trích: Nợ TK641,642 \Có TK335
Khi phát sinh bảo hành: Nợ 335\Có 152

Trường hợp doanh nghiệp không trích trước chi phí bảo hành hàng hoá
Khi phát sinh chi phí bảo hành
Nợ TK641,642
Nợ TK133(1331): Thuế GTGT được khấu trừ (nếu thuê ngoài bảo hành)
Có 152

3. Anh/Chị mô tả giúp khoản tiền này giống như tiền chiết khấu mua hàng hay gì ạ? Nếu không phải chiết khấu mua hàng thì đưa vào TK 711

Trân trọng!

TH 2 không phải đưa qua 154 ạ? tách 154 ra 1541:NVL và 1542: CP NC? bên em xuất bảo hành, bảo dưỡng đang trong kỳkhuyến mãi nên không xuất hóa đơn cho khách hàng ạ ( cuối tháng tập hợp và xuất hóa đơn để nhận hỗ trợ). em phân vân hạch toán 1542 phần chi phí nhân công này như thế nào? thêm mã như là 1 nguyên vật liệu?

Trương Hạnh

Well-Known Member
TH 2 không phải đưa qua 154 ạ? tách 154 ra 1541:NVL và 1542: CP NC? bên em xuất bảo hành, bảo dưỡng đang trong kỳkhuyến mãi nên không xuất hóa đơn cho khách hàng ạ ( cuối tháng tập hợp và xuất hóa đơn để nhận hỗ trợ). em phân vân hạch toán 1542 phần chi phí nhân công này như thế nào? thêm mã như là 1 nguyên vật liệu?
Thưa Quý khách hàng!
Đơn vị có phải tính giá thành không ạ? Nếu theo dõi 154 để tính giá thành thì không cần phải tách tiết khoản vì PM đã theo dõi được theo KMCP là NCTT và NVLTT
Anh/Chị vui lòng tham khảo thêm về nghiệp vụ hạch toán bảo hành sau: https://hocketoanthuehcm.edu.vn/thu-vien/hach-toan-nghiep-vu-san-pham-hang-hoa-phai-bao-hanh.html
Trân trọng!

Trương Hạnh

Well-Known Member