Hạch toán các chi phí mua hàng và bán hàng trên misa

Anh chị cho e hỏi chút ạ:
1. Công ty e sản xuất thương mại kính khi bán hàng cho khách có phát sinh một số chi phí như: chi phí vận chuyện, chi phí mài kính...
2. Khi mua hàng cũng có một số phát sinh: chi phí vận chuyển và mài kính.
Nhưng đầu vào và đầu ra không giống nhau: Do có một số khách hàng yêu cầu chi phí vận chuyển hoặc mài sẽ cộng luôn vào giá hàng hóa không viết tách tương tự đầu vào của e cũng vậy ạ có những đơn hàng e yêu cầu ko viết tách chi phí mà viết tăng số lượng hàng cho e.
Vậy anh chị cho e hỏi: e khai báo thế nào để khi xuất hoặc nhập phần chi phí này nó ko bị âm và ko treo trên kho ạ! e Cảm ơn anh chị ạ!
vì hiện tại e thấy kế toán cũ đang để xuất âm rất nhiều.
Mong anh chị chỉ giúp e ạ!

Đính kèm

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Anh chị cho e hỏi chút ạ:
1. Công ty e sản xuất thương mại kính khi bán hàng cho khách có phát sinh một số chi phí như: chi phí vận chuyện, chi phí mài kính...
2. Khi mua hàng cũng có một số phát sinh: chi phí vận chuyển và mài kính.
Nhưng đầu vào và đầu ra không giống nhau: Do có một số khách hàng yêu cầu chi phí vận chuyển hoặc mài sẽ cộng luôn vào giá hàng hóa không viết tách tương tự đầu vào của e cũng vậy ạ có những đơn hàng e yêu cầu ko viết tách chi phí mà viết tăng số lượng hàng cho e.
Vậy anh chị cho e hỏi: e khai báo thế nào để khi xuất hoặc nhập phần chi phí này nó ko bị âm và ko treo trên kho ạ! e Cảm ơn anh chị ạ!
vì hiện tại e thấy kế toán cũ đang để xuất âm rất nhiều.
Mong anh chị chỉ giúp e ạ!
Thưa anh/chị
em chưa hiểu ý đơn vị hỏi ạ, nếu là CP mua hàng cộng vào giá trị nhập kho thì nếu không muốn viết tách hay hạch toán chứng từ chi phí riêng thì đơn vị có thể thêm 1 dòng CPMH bên dưới các dòng hàng hóa và hạch toán nhé, sau đó qua tab số 2 phân bổ đơn vị phân bổ vào giá trị hàng nhập kho là được nhé

e hiểu ý chị vào chi phí mua hàng sau đó phân bổ, nhưng ý e đang hỏi trường hợp đầu ra của e có khách hàng muốn lấy viết riêng phần vận chuyển, phần gia công và hàng riêng. Nếu như vậy e khai báo mục này như thế nào khi e xuất và nhập nó không lên tài khoản kho và bị âm kho ý chị.

mebin

Mình muốn được hướng dẫn cách quản lý kho theo mã quy cách, m có đọc qua bài hướng dãn r nhưng chưa làm được vì thấy đièu kiện áp dụng khác nhau .
mình muốn theo dõi kho cho cty TMDV bán VLXD
ví dụ mặt hàng A là : "Satin 6+1 trong gốc A" mặt hàng này có nhiều trọng lượng dung tích khác nhau như 1lít, 5L, 18L..vv nên giá nhập và bán cũng khác nhau
vậy mình muốn quản lý sao cho gọn mà vẫn theo dõi được hàng hóa kho đối với mặt hàng như trên , cùng tên gọi cùng đặc điểm tính chất nhưng khác trong lượng, khác giá thì theo dõi ntn ah, xin cảm ơn

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Chào chị,
Có vẻ chị đang hiểu nhầm giữa chị phí vận chuyển mua hàng và bán hàng. Đây là 2 chi phí khác nhau ạ
- Với mua hàng: Chị có thể vào hạch toán Mua dịch vụ (có tích Chi phí mua hàng) để phân bổ vào giá trị nhập kho của hàng mua. Hoặc như chị trao đổi là giá trị hàng mua đã cộng chi phí này rồi thì chị không cần hạch toán mua dịch vụ rồi phân bổ nữa (chứ không phải nhập kho riêng chi phí mua hàng hay vận chuyển)
- Với bán hàng: Khi bán hàng có phát sinh chi phí vận chuyển,... mà chị thu tiền của người mua thì chị có thể vào Danh mục/Vật tư hàng hóa/ Vật tư hàng hóa/ thêm 1 mã đại diện cho chi phí vận chuyển này, chọn dòng Tính chất là Dịch vụ, trên chứng từ bán hàng chị thêm dòng và chọn đến mã dịch vụ này để thể hiện chi phí vận chuyển chị thu của người mua (Phần mềm sẽ không yêu cầu xuất kho chi phí này). Còn nếu có trường hợp chị cộng luôn chi phí này vào giá bán thì chị cứ cộng coi như giá bán đã bao gồm chi phí vận chuyển, không cần tách riêng nữa. Đó là tùy đơn vị mình ạ

Chi phí vận chuyển khi mua hàng sẽ cộng vào giá nhập kho của hàng mua => từ đó khi bán hàng sẽ vào giá vốn hàng mua. Còn giá bán hàng và chi phí vận chuyển khi bán hàng là doanh thu. 2 chi phí này ở 2 quy trình khác nhau có ý nghĩa khác nhau chị nhé

Theo như em xem ảnh thì thấy bên mình đang nhập kho rồi xuất kho chi phí vận chuyển. Theo em mình không nên như vậy vì bản chất chi phí này không có nhập - xuất kho

Chị có thể vào trang link sau: https://www.facebook.com/messages/t/476991113118442
Chat vào đó cụm từ sau: "Chi phí vận chuyển"
Và TÍCH chọn đển xem hướng dẫn chi tiết nhé

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Mình muốn được hướng dẫn cách quản lý kho theo mã quy cách, m có đọc qua bài hướng dãn r nhưng chưa làm được vì thấy đièu kiện áp dụng khác nhau .
mình muốn theo dõi kho cho cty TMDV bán VLXD
ví dụ mặt hàng A là : "Satin 6+1 trong gốc A" mặt hàng này có nhiều trọng lượng dung tích khác nhau như 1lít, 5L, 18L..vv nên giá nhập và bán cũng khác nhau
vậy mình muốn quản lý sao cho gọn mà vẫn theo dõi được hàng hóa kho đối với mặt hàng như trên , cùng tên gọi cùng đặc điểm tính chất nhưng khác trong lượng, khác giá thì theo dõi ntn ah, xin cảm ơn
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!

mebin

Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!
mong sớm được hướng dẫn chi tiết ạ, vì mình cũng mới dùng misa 1 thời gian nên còn nhiều khâu chư ahiểu,
vì doạnh nghiệp có rát nhiều mã hàng tên gọi như nhau xong lại chia ra nhiều dung tích, nhiều mã màu khác nhau, nên giá cũng khác nhau, mà để tạo mã hàng hóa nvay sẽ mất khá nhiều thời và khó có thể quản lý hết đc vì k theo nhớ hết tên đc.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
mong sớm được hướng dẫn chi tiết ạ, vì mình cũng mới dùng misa 1 thời gian nên còn nhiều khâu chư ahiểu,
vì doạnh nghiệp có rát nhiều mã hàng tên gọi như nhau xong lại chia ra nhiều dung tích, nhiều mã màu khác nhau, nên giá cũng khác nhau, mà để tạo mã hàng hóa nvay sẽ mất khá nhiều thời và khó có thể quản lý hết đc vì k theo nhớ hết tên đc.
Thưa anh/chị
em thấy vấn đề này theo dõi theo mã quy cách cũng được nhé, khi đơn vị khai báo mã hàng, đơn vị nhập mã quy cách thể trọng cho mặt hàng đó và nhấn cho phép trùng, khi hạch toán chứng từ mua hàng đơn vị chọn mã hàng , Nhập số lượng tổng mua,nhấn F6 nhập mã quy cách cho từng trọng lượng, nếu từng trọng lượng có nhiều đơn giá khác nhau thì đơn vị nhập thành nhiều dòng mã hàng đó và nhấn F6 để chọn mã quy cách cho nó là được và khi bán cũng nhấn F6 chọn mặt hàng theo mã quy cách cần bán nhé
Sau khi hạch toán đơn vị có thể in BC sổ chi tiết VTHH theo mã quy cách để xem chi tiết nhập xuất hàng theo từng loại nhé

mebin

Thưa anh/chị
em thấy vấn đề này theo dõi theo mã quy cách cũng được nhé, khi đơn vị khai báo mã hàng, đơn vị nhập mã quy cách thể trọng cho mặt hàng đó và nhấn cho phép trùng, khi hạch toán chứng từ mua hàng đơn vị chọn mã hàng , Nhập số lượng tổng mua,nhấn F6 nhập mã quy cách cho từng trọng lượng, nếu từng trọng lượng có nhiều đơn giá khác nhau thì đơn vị nhập thành nhiều dòng mã hàng đó và nhấn F6 để chọn mã quy cách cho nó là được và khi bán cũng nhấn F6 chọn mặt hàng theo mã quy cách cần bán nhé
Sau khi hạch toán đơn vị có thể in BC sổ chi tiết VTHH theo mã quy cách để xem chi tiết nhập xuất hàng theo từng loại nhé

View attachment 11798
View attachment 11799
View attachment 11800
m cảm ơn , mình sẽ thử áp dụng xem tnao ...vì còn bán hàng nữa ,,

mebin

mình thao tác theo hư

g dẫn nhưng sao đến đoạn nhập giá cho từng loại thể tích thì nó k có chỗ nào để nhập, và mình thấy nếu số lượng tổng trong tag mua hàng mã chính là 1 thì trong các mã quy cách số lượng tổng lại cũng phải là 1 chư k đc nhỏ hơn hay cao hơn đúng k?
cần hỗ trợ đoạn này

Đính kèm

H

Hiền Vương - MISA

Guest
mình thao tác theo hư

g dẫn nhưng sao đến đoạn nhập giá cho từng loại thể tích thì nó k có chỗ nào để nhập, và mình thấy nếu số lượng tổng trong tag mua hàng mã chính là 1 thì trong các mã quy cách số lượng tổng lại cũng phải là 1 chư k đc nhỏ hơn hay cao hơn đúng k?
cần hỗ trợ đoạn này
Thưa anh/chị
Em ví dụ lại nhé: đơn vị mua 50 cái mặt hàng A trong đó có 30 cái 5L và 20 cái 4L , 5L Và 4L khác đơn giá mua, thì khi nhập đơn vị nhập thành 2 dòng mặt hàng đó, dòng đầu nhập 30cai nhấn F6, Sau đó nhập 5L Với SL là 30
sau đó dòng thứ 2 nhập 20 cái, nhấn F6 nhập mã 4L rồi nhập số lượng 20 nhé