Hạch toán cách chuyển tiền nội bộ từ tk usd sang tk usd

suka-HN

Member
Em có tk USD là A, B
Bước 1: vào Ngân hàng/chuyển tiền nội bộ/ tài khoản đi A, tài khoản đến là B, lý do chuyển tiền duy trì tài khoản B số tiền là 20usd. (Tỷ giá BQ: 22.801đ, tỷ giá mua NH: 22.836đ)
Em hạch toán như sau:
Nợ 1122/ có: 1122: 38usd 20usdx22.836đ = 456.720đ
Bước 2: Vào Tổng hợp/nghiệp vụ khác
Chênh lệch tỷ giá
Nợ 1122/515: 700đ (tài khoản 1122 này theo đối tượng là tài khoản A)

Vậy em làm thế đúng hay sai?

Sửa lần cuối:
Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Trần Yến Chi

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách!
Nếu Quý khách hàng sử dụng tính năng tính tỷ giá xuất quỹ trên phần mềm MISA thì không cần phải làm thao tác bước 2.
PM sẽ tính chênh lệnh giữa tỷ giá xuất quỹ và tỷ giá tại ngày giao dịch.
Trân trọng cảm ơn!

Anh MInh

MÌnh chưa rõ câu trả lời.
VD: Chuyển 20USD từ NH A sang NH B (đều là ngân hàng tiền USD) thì lấy tỷ giá như thế nào? bạn hướng dẫn cụ thể giúp mình. Cám ơn

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
MÌnh chưa rõ câu trả lời.
VD: Chuyển 20USD từ NH A sang NH B (đều là ngân hàng tiền USD) thì lấy tỷ giá như thế nào? bạn hướng dẫn cụ thể giúp mình. Cám ơn
Thưa Quý khách hàng
Trường hợp anh/chị đang tính tỷ giá xuất quỹ theo Phương pháp bình quân tức thời\Khi cất chứng từ PM sẽ tự động tính tỷ giá xuất quỹ như hình đính kèm \Anh/chị tiến hành bỏ ghi chứng từ\nhập lại tỷ giá này vào ô Tỷ giá để không xảy ra chênh lệch nhé.

-Trường hợp anh/chị đang tính tỷ giá theo PP bình quân cuối kỳ\ Lúc này mình sẽ lấy tỷ giá bán tại ngân hàng Phát sinh có 1122 để hạch toán lên chứng từ nhé.
Trân trọng cám ơn!

Đính kèm

Thuy05

Member
Thưa Quý khách hàng
Trường hợp anh/chị đang tính tỷ giá xuất quỹ theo Phương pháp bình quân tức thời\Khi cất chứng từ PM sẽ tự động tính tỷ giá xuất quỹ như hình đính kèm \Anh/chị tiến hành bỏ ghi chứng từ\nhập lại tỷ giá này vào ô Tỷ giá để không xảy ra chênh lệch nhé.
View attachment 5786
-Trường hợp anh/chị đang tính tỷ giá theo PP bình quân cuối kỳ\ Lúc này mình sẽ lấy tỷ giá bán tại ngân hàng Phát sinh có 1122 để hạch toán lên chứng từ nhé.
Trân trọng cám ơn!
Nếu mình tính tỷ giá theo pp bình quân cuối kỳ thì cuối kỳ mình vào tổng hợp tính tỷ giá xuất quỹ à bạn. Nếu tính tỷ giá xuất quỹ rồi nên k cần p tính chênh lệch nữa đúng k?

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Nếu mình tính tỷ giá theo pp bình quân cuối kỳ thì cuối kỳ mình vào tổng hợp tính tỷ giá xuất quỹ à bạn. Nếu tính tỷ giá xuất quỹ rồi nên k cần p tính chênh lệch nữa đúng k?
Thưa Quý khách hàng
Nếu anh/chị tính theo tỷ giá xuất quỹ theo PP bình quân tức thời PM đã tiến hành xử lý chênh lệch trên chứng từ rồi nhé.
Nếu tính theo PP bình quân cuối kỳ => cuối kỳ anh/chị vào nghiệp vụ\tổng hợp\tính tỷ giá xuất quỹ nhé.
Trân trọng cám ơn!

Trần Vy

Các bạn ơi chỉ giúp mình với, mình chuyển tiền nội bộ đi từ TK USD - Vietcombank sang TK USD Sacombank thì mình lấy theo tỷ giá nào (cty mình tỷ giá xuất quỹ theo phương pháp bình quân cuối kỳ)