Hạch toán chênh lệch tỉ giá doanh thu xuất khẩu theo TT 200

Em chào các anh, chị!
Em có vấn đề này, nhờ các anh chị hỗ trợ giúp em.
Công ty em đang sử phần mềm MISA SME.NET 2015 R24.42, áp dụng chế độ kế toán theo TT200.

Theo TT 200, khi hạch toán doanh thu xuất khẩu, ta hạch toán riêng: phần doanh thu ứng với khoản khách hàng ứng trước sẽ theo tỷ giá thực tế ngày khách hàng ứng trước ; phần doanh thu còn lại sẽ được ghi nhận theo tỷ giá thực tế của ngày bán hàng xuất khẩu. Vậy khi hạch toán lên phần mềm , em phải hạch toán như thế nào, khi mà trên phân hệ bán hàng chỉ có 1 tỷ giá?

Em cảm ơn các anh, chị!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị Nhân,
Để MISA có căn cứ tư vấn vấn đề này, chị vui lòng ghi rõ nghiệp vụ liên quan với tỉ giá liên quan cho trường hợp này nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của chị!

Vấn đề của em như thế này:

Công ty bán 1 lô hàng trị giá 5.000 USD. (5USD x 1.000 sp)
NV1: Ngày 10/03, khách hàng trả trước 2.000 USD, tỷ giá 22.760
NV2: Ngày 31/03, mình xuất hàng và hóa đơn cho khách hàng, tỷ giá 22.690.
NV3: Ngày 24/04, khách hàng trả phần còn lại là 3.000 USD, tỷ giá 22.680.

Theo TT 200, phần ghi nhận doanh thu đối với phần ứng trước phải ghi nhận theo tỷ giá lúc ứng trước (22.760) và không tính chênh lệch tỷ giá phần doanh thu này. Phần doanh thu còn lại thì mới ghi nhận theo tỷ giá 22.690. Vậy khi hạch toán lên phần mềm NV2, em phải hạch toán như thế nào khi phân hệ bán hàng chỉ có 1 tỷ giá?

Em xin cảm ơn.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị,
Hiện tại phần mềm chưa thể đáp ứng được việc hạch toán chứng từ mua hàng hay bán hàng theo 2 tỉ giá nên chị vui lòng thực hiện như sau:
- Khi nhận tiền ứng trước : lập chứng từ thu tiền Nợ 1122/Có 331 theo tỷ giá khi nhận tiền, cụ thể 2.000 USD, tỷ giá 22.760, số tiền quy đổi 45.520.000đ
- Lập chứng từ bán hàng xuất khẩu: hạch toán tất cả doanh thu theo tỷ giá khi bán hàng, Nợ TK 131, Có TK 511, Cụ thể: 5000 USD, tỷ giá 22.690, tổng doanh thu quy đổi: 113.450.000đ
- Khi nhận tiền thanh toán nốt, lập chứng từ thu tiền Nợ 1122/Có 331 theo tỷ giá khi nhận tiền, cụ thể 3.000 USD, tỷ giá 22.680, số tiền quy đổi 68.040.000đ
- Hạch toán chênh lệch tỷ giá trên Tổng hợp\Chứng từ nghiệp vụ khác:
+ Nếu tỷ giá khi bán hàng > tỷ giá khi nhận tiền ứng trước và trả nợ thì hạch toán chênh lệch tỷ giá: Nợ TK 511/131: số tiền chênh lệch = ((2000 x 22.760) + (3.000 x 22.680)) - 5.000 x 22.690 = 110.000, thuế GTGT hạch toán Nợ TK 33311/Có 131, đồng thời kê khai số hóa đơn chính là số hóa đơn bán hàng.
+ Nếu tỷ giá khi bán hàng < tỷ giá khi nhận tiền ứng trước thì hạch toán chênh lệch tỷ giá: Nợ TK 131/511, thuế GTGT: Nợ 131/Có 33311, đồng thời kê khai số hóa đơn chính là số hóa đơn bán hàng.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của chị!

Em chào chị!
Chị cho em hỏi thêm về vấn đề này.
Nhờ tư vấn của chị em có thể theo dõi được công nợ nhưng khi lên báo cáo thuế thì số liệu vẫn không đúng được chị ạ, vì phần mềm chỉ lấy đúng tỷ giá đã hạch toán trên hóa đơn ở phân hệ bán hàng.
Nhờ chị tư vấn giúp em cách giải quyết.
Em cảm ơn chị

Phạm Thị Thơ

Nhân viên MISA

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA xin trân trọng cảm ơn anh/chị vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Chúc anh/chị sức khỏe và thành công!