Hạch toán chi phí biếu tặng

Misa ơi, mình đang gặp khó khăn ở vấn đề hạch toán quà biếu tặng cho KH. Mình Hạch toán rồi nhưng khi vào kiểm tra sổ chi tiết TK 133 thì thấy thể hiện 2 lần. Mong hỗ trợ giúp mình nhé

1. Bên cho biếu tặng:

1.1. Khi mua hàng về:

Vào Nghiệp vụ/ Mua hàng/ Mua hàng hóa, dịch vụ, Chọn loại Mua hàng nhập kho kèm hóa đơn. Tab hàng tiền Hạch toán Nợ TK 156 / Có TK 111, 331...Sau đó sang bên Tab Thuế khai báo đầy đủ thông tin để lên bảng kê thuế đầu vào ( Số hóa đơn, nhóm HHDV....)

1.2. Khi xuất hàng biếu tặng:
1.2.1. Dùng HH để biếu tặng cho khách hàng bên ngoài DN: được tính vào chi phí sản xuất kinh doanh:

2. Trường hợp 2: Hàng hóa dùng để biếu tặng không đăng ký với Sở công thương: DN xuất hóa đơn và phải tính thuế GTGT (theo quy định Tại Khoản 5, điều 7, Thông tư 219/2013/TT-BTC) và giá tính thuế là giá tính thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương ( Theo quy định tại Khoản 3, điều 7, Thông tư 219/2013/TT-BTC)

3. - Bước 1: Vào Nghiệp vụ/ Bán hàng/ Xuất hóa đơn : Khai báo thông tin để in hóa đơn và lên bảng kê bán ra
- Bước 2: Vào Nghiệp vụ/ Kho/ Xuất kho, chọn loại là Xuất khác:
Hạch toán Nợ 641 / Có TK 155, 156
- Bước 3: Vào Nghiệp vụ/ Tổng hợp/ Chứng từ nghiệp vụ khác:
Tab Hạch toán : Nợ 133/ Có TK 33311
(Tham khảo điều 91, mục h theo thông tư 200)

Đính kèm

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Misa ơi, mình đang gặp khó khăn ở vấn đề hạch toán quà biếu tặng cho KH. Mình Hạch toán rồi nhưng khi vào kiểm tra sổ chi tiết TK 133 thì thấy thể hiện 2 lần. Mong hỗ trợ giúp mình nhé

1. Bên cho biếu tặng:

1.1. Khi mua hàng về:

Vào Nghiệp vụ/ Mua hàng/ Mua hàng hóa, dịch vụ, Chọn loại Mua hàng nhập kho kèm hóa đơn. Tab hàng tiền Hạch toán Nợ TK 156 / Có TK 111, 331...Sau đó sang bên Tab Thuế khai báo đầy đủ thông tin để lên bảng kê thuế đầu vào ( Số hóa đơn, nhóm HHDV....)

1.2. Khi xuất hàng biếu tặng:
1.2.1. Dùng HH để biếu tặng cho khách hàng bên ngoài DN:
được tính vào chi phí sản xuất kinh doanh:

2. Trường hợp 2: Hàng hóa dùng để biếu tặng không đăng ký với Sở công thương: DN xuất hóa đơn và phải tính thuế GTGT (theo quy định Tại Khoản 5, điều 7, Thông tư 219/2013/TT-BTC) và giá tính thuế là giá tính thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương ( Theo quy định tại Khoản 3, điều 7, Thông tư 219/2013/TT-BTC)

3. - Bước 1: Vào Nghiệp vụ/ Bán hàng/ Xuất hóa đơn : Khai báo thông tin để in hóa đơn và lên bảng kê bán ra
Thưa Quý khách hàng
Khi hạch toán TK 1331 thể hiện như vậy là chính xác trong trường hợp này nhé.
- Nợ 1331 đầu tiên là số thuế đầu vào được khấu trừ.
- Nợ 1331/33311 là bút toán cấn trừ giữa mua vào và bán ra nhằm không làm tăng số thuế phải nộp tại đơn vị.
Trân trọng cám ơn!

Chào Bạn Ngọc.Vậy là :
ở bước 1 :Mình chỉ hạch toán N156 Có 111 ( ko hạch toán thuế đầu vào
Bước 2 : xuất hóa đơn Hạch toán N642 Có 156 (ko hạch toán thuế đầu ra)
Bươc 3 : No 1331 Có 3331 cấn trừ thuế

Misa ơi, mình đang gặp khó khăn ở vấn đề hạch toán quà biếu tặng cho KH. Mình tham khảo trên Misa có hướng dẫn như thế này:

Trường hợp 2: Hàng hóa dùng để biếu tặng không đăng ký với Sở công thương: DN xuất hóa đơn và phải tính thuế GTGT (theo quy định Tại Khoản 5, điều 7, Thông tư 219/2013/TT-BTC) và giá tính thuế là giá tính thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương ( Theo quy định tại Khoản 3, điều 7, Thông tư 219/2013/TT-BTC)
- Bước 1: Vào Nghiệp vụ/ Bán hàng/ Xuất hóa đơn : Khai báo thông tin để in hóa đơn và lên bảng kê bán ra
Tab Hạch toán : Nợ 641/ Có TK 33311

Ở ngay bước 3 hạch toán trên Chứng từ nghiệp vụ khác mặc dù hạch toán là 33311 nhưng vẫn thuộc bên nhóm HHDV mua vào
View attachment 1859
vì vậy khi lên tờ khai thuế sẽ hiển thị 2 lần thuế bên của hàng hóa biếu tặng luôn và sẽ không được khấu trừ thuế đầu vào và đầu ra.
View attachment 1860
Mong Misa giải đáp thắc mắc này sớm giúp mình nhé!
bạn ngọc ơi ở bước 3 bên misa lại hướng dận hạch toán như thế này :
Bước 3: Vào Nghiệp vụ/ Tổng hợp/ Chứng từ nghiệp vụ khác:

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
bạn ngọc ơi ở bước 3 bên misa lại hướng dận hạch toán như thế này :
Bước 3: Vào Nghiệp vụ/ Tổng hợp/ Chứng từ nghiệp vụ khác:
Thưa quý khách hàng,
Theo TT200 thì 1331 này sẽ phát sinh 2 lần như hướng dẫn nhé.
Mục đích của từng lần MISA ghi nhận phía trên nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Sửa lần cuối:

thuỳ giang 18

Trung tâm cho e hỏi chút về vấn đề hạch toán quà tặng khách hàng với ạ. Ngày 28/10 bên e có mua 1 sản phẩm tặng khách hàng, nhưng trên hóa đơn k có phần thuế 10%, đến ngày 10/12 thì bên e tặng khách và e có xuất hóa đơn bán ra thì lại có VAT. E có làm theo hướng dẫn của bên trung tâm thì số tiền đó k xuất hiện trong tk doanh thu và cũng k ảnh hưởng đến số thuế đã nộp. Nhưng số tiền thuế VAT lúc e xuất trong hóa đơn bán ra lại nằm bên Nợ cuối kỳ của tk 1331. E làm như vậy là đúng hay sai ạ. Mong trung tâm giải đáp giúp em với ạ. Em cảm ơn nhiều ạ

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Trung tâm cho e hỏi chút về vấn đề hạch toán quà tặng khách hàng với ạ. Ngày 28/10 bên e có mua 1 sản phẩm tặng khách hàng, nhưng trên hóa đơn k có phần thuế 10%, đến ngày 10/12 thì bên e tặng khách và e có xuất hóa đơn bán ra thì lại có VAT. E có làm theo hướng dẫn của bên trung tâm thì số tiền đó k xuất hiện trong tk doanh thu và cũng k ảnh hưởng đến số thuế đã nộp. Nhưng số tiền thuế VAT lúc e xuất trong hóa đơn bán ra lại nằm bên Nợ cuối kỳ của tk 1331. E làm như vậy là đúng hay sai ạ. Mong trung tâm giải đáp giúp em với ạ. Em cảm ơn nhiều ạ
Thưa quý khách hàng,
MISA đang xem xét vấn đề trên và sẽ phản hồi sớm nhất có thể.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Trong trường hợp anh/chị đang sử dụng theo TT 200 thì anh/chị hạch toán theo MISA hướng dẫn là đúng nhé.
Trân trọng cám ơn!

Anh chị cho em hỏi quà tặng khách hàng không lấy hóa đơn thì khi hạch toán phần thông tin khách hàng mình để trống hay ghi nguoi mua không lấy hóa đơn ạ

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Anh chị cho em hỏi quà tặng khách hàng không lấy hóa đơn thì khi hạch toán phần thông tin khách hàng mình để trống hay ghi nguoi mua không lấy hóa đơn ạ
Thưa Quý khách hàng, quý khách hàng muốn in lên hóa đơn thông tin như thế nào thì sẽ để như vậy nhé
Xin cảm ơn ạ

MizukiAyumi

Thưa Quý khách hàng
Khi hạch toán TK 1331 thể hiện như vậy là chính xác trong trường hợp này nhé.
- Nợ 1331 đầu tiên là số thuế đầu vào được khấu trừ.
- Nợ 1331/33311 là bút toán cấn trừ giữa mua vào và bán ra nhằm không làm tăng số thuế phải nộp tại đơn vị.
Trân trọng cám ơn!
Nhưng có 1 vấn đề là khi hạch toán 1331/33311 thì kê khai thuế thế nào hả bạn! Chứng từ nghiệp vụ khác không cho lưu chứng từ khi kê khai thêm 1331.

Đính kèm

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Nhưng có 1 vấn đề là khi hạch toán 1331/33311 thì kê khai thuế thế nào hả bạn! Chứng từ nghiệp vụ khác không cho lưu chứng từ khi kê khai thêm 1331.
Thưa anh/chị
Th này đơn vị không kê khai thuế nhé, bên tab thông tin thuế bỏ trống ạ cảnh báo như vậy đơn vị cứ bỏ qua rồi ghi sổ bình thường nhé
Trân trọng

mình làm giống như bạn khánh ngọc ở trên và cũng sửa như misa nói ở bước 3 nhưng khi vào kiểm tra và đối chiếu chứng từ thì sổ cái và thuế đầu ra lệch nhau là sao ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
mình làm giống như bạn khánh ngọc ở trên và cũng sửa như misa nói ở bước 3 nhưng khi vào kiểm tra và đối chiếu chứng từ thì sổ cái và thuế đầu ra lệch nhau là sao ạ
Thưa anh/chị
lệch ntn anh/chị chụp em xem nhé
Trân trọng

Anh chị cho e hỏi quà tặng ngay cho khách hàng không nhập kho thì hạch toán như thế nào trên misa , e có xuất hóa đơn đầu ra của quà tặng này nhưng khách không lấy hđ thì vào nghiệp vụ nào để hạch toán ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Anh chị cho e hỏi quà tặng ngay cho khách hàng không nhập kho thì hạch toán như thế nào trên misa , e có xuất hóa đơn đầu ra của quà tặng này nhưng khách không lấy hđ thì vào nghiệp vụ nào để hạch toán ạ
Thưa anh/chị
TH Hàng hóa dùng để biếu tặng không đăng ký với Sở công thương
Th này đơn vị vào mua hàng không qua kho hạch toán N641 C331.111.112
Khi xuất biếu tặng: Vào Nghiệp vụ/ Bán hàng/ Xuất hóa đơn : Khai báo thông tin để in hóa đơn và lên bảng kê bán ra
Vào Nghiệp vụ/ Tổng hợp/ Chứng từ nghiệp vụ khác: Hạch toán : Nợ 133/ Có TK 33311. Đồng thời sang bên Tab thuế khai báo đầy đủ thông tin hóa đơn, tiền thuế để lên bảng kê mua vào