Hạch toán chi phí trước hải quan như thế nào cho hợp lý

Hang CT

Xin chào Misa, các bạn cho mình hỏi bên mình kinh doanh hàng nhập khẩu. Khi mình nhập 1 lô hàng về thì có phí vận chuyển được hạch toán và phân bổ chi phí vào phần phí trước hải quan. Bên mình dùng đơn vị vận chuyển UPS, khi gửi thông báo hàng đến để mở tờ khai thì UPS sẽ báo phí cho bên mình bằng USD, ví dụ 1 lô là 125.41USD, khi mở tờ khai và thông quan thì mình dùng giá trị này để phân bổ vào chi phí trước hải quan và tính thuế. Tuy nhiên khi xuất hóa đơn cho bên mình thì UPS lại gửi hóa đơn giá trị là VND và có phí là 2.970.635 VND thấp hơn giá trị 125,41 * tỷ giá hải quan khi mở tờ khai và tính thuế. Hiện tại mình đang hạch toán chi phí vận chuyển trong tab "mua hàng - mua dịch vụ" và chọn là chi phí mua hàng để phân bổ vào chi phí với giá trị là 125,41 * tỷ giá hải quan. Nhưng khi nhận hóa đơn giá trị thấp hơn như vậy thì mình hạch toán nhận hóa đơn như thế nào được để khớp với cả chứng từ mua hàng và chứng từ thanh toán qua ngân hàng cho bên vận chuyển. Các bạn chỉ giúp mình cách để hạch toán hợp lý nhất trên Misa nhé. Cảm ơn các bạn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị, khi chị hạch toán chứng từ mua hàng, tỷ giá là a, khi thanh toán thì tỷ giá là b, có sự chênh lệch. chị vào nghiệp vụ/ mua hàng/ đối trừ chứng từ/ chọn đúng chứng từ mua hàng và chứng từ thanh toán/ nhấn đối trừ/ phần mềm tự động sinh ra bút toán xử lý chênh lệch đó cho mình ạ. chi tiết chị làm theo hướng dẫn: https://helpsme.misa.vn/2022/kb/html_14070200/

Hang CT

Bạn ơi nhưng mà lúc xuất hóa đơn cho bên mình thì UPS lại không có đề tỷ giá mà chỉ xuất giá trị bằng VND luôn thôi ấy, mà trong đấy lại có nhiều phụ phí khác nhau nên mình không biết lấy tỷ giá như thế nào để hạch toán lúc thanh toán?

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ vậy chị đăng bài lên group này https://www.facebook.com/groups/hotrosme/ để các anh/chị kế toán có kinh nghiệm làm qua rồi phản hồi thêm cho mình nhé ạ. Phần tiền chênh lệch giữ hóa đơn và thanh toán chị có thể vào chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán lãi 515 hoặc lỗ 635, phần này bên mình tự xác định ạ.