Hạch toán công ty xây dựng

Hoang Miu

Mình đang làm kế toán cho Công ty xây dựng,

Cho mình hỏi chút là: \
1) Mình đã khai bao tên Công trình và các hạng mục nhỏ của công trình đó( A,B,C...).
Trong kỳ các chi phí sản xuất chung, NVL, NCTT khi xuất thẳng xuống công trình không qua kho thì ở phần hạch toán mình có chọn khoản mục chi phí tương ứng và tên hạng mục trong tap "Công trình" đúng ko ạ?

Nếu đến cuối năm công trình vẫn chưa nghiệm thu thì mình muốn kết chuyển sang 154- Dở dang cuối kỳ thì thực hiện như thế nào?( và nên kết chuyển hàng tháng hay để cuối năm kết chuyển 1 lần)

Nếu kết chuyển hàng tháng mình có cần cân đối chi phí dải đều ra không cho các tháng để ko có tháng phát sinh cao đột biến a?

2) Nếu công ty mình có hoạt động cho thuê lại xe đi thuê từ bên khác mình đã hạch toán doanh thu 511 trên phân hệ bán hàng. Giá vốn ở đây bao gồm các chi phí thuê xe đầu vào và xăng xe( do bên mình chịu chứ không để bên thuê lại chịu) hạch toán trên NVK. thế cho mình hỏi mình làm thế nào để cập nhật phần giá vốn này trên Tap phân hệ bán hàng tương ứng?

Thanks

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Mình đang làm kế toán cho Công ty xây dựng,

Cho mình hỏi chút là: \
1) Mình đã khai bao tên Công trình và các hạng mục nhỏ của công trình đó( A,B,C...).
Trong kỳ các chi phí sản xuất chung, NVL, NCTT khi xuất thẳng xuống công trình không qua kho thì ở phần hạch toán mình có chọn khoản mục chi phí tương ứng và tên hạng mục trong tap "Công trình" đúng ko ạ?

Nếu đến cuối năm công trình vẫn chưa nghiệm thu thì mình muốn kết chuyển sang 154- Dở dang cuối kỳ thì thực hiện như thế nào?( và nên kết chuyển hàng tháng hay để cuối năm kết chuyển 1 lần)

Nếu kết chuyển hàng tháng mình có cần cân đối chi phí dải đều ra không cho các tháng để ko có tháng phát sinh cao đột biến a?

2) Nếu công ty mình có hoạt động cho thuê lại xe đi thuê từ bên khác mình đã hạch toán doanh thu 511 trên phân hệ bán hàng. Giá vốn ở đây bao gồm các chi phí thuê xe đầu vào và xăng xe( do bên mình chịu chứ không để bên thuê lại chịu) hạch toán trên NVK. thế cho mình hỏi mình làm thế nào để cập nhật phần giá vốn này trên Tap phân hệ bán hàng tương ứng?

Thanks
Thưa Quý khách hàng
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
1./
Mình đã khai bao tên Công trình và các hạng mục nhỏ của công trình đó( A,B,C...).

Giải pháp:

Khi anh/chị phát sinh chi phí thì trên bất kỳ chứng từ hạch toán anh/chị qua tab thống kê để chọn công trình tương ứng nhé, chi phí nào không xác định được cho công trình nào thì để trống PM sẽ Phân bổ chi phí chung.
Trường hợp anh/chị chưa nghiệm thu hoặc nghiệm thu 1 phần thì tại bước nghiệm thu anh/chị tiến hành gõ % vào ô % nghiệm thu như hình 1 hoặc không tích chọn công trình đó khi bắt đầu vào nghiệm thu nghiệm thu như hình 2
Về việc cân đối chi phí khi tính giá thành anh/chị có thể tự xác định tuỳ thuộc vào mong muốn quản lý của công ty ạ.

2./ Nếu công ty mình có hoạt động cho thuê lại xe đi thuê từ bên khác mình đã hạch toán doanh thu 511 trên phân hệ bán hàng. Giá vốn ở đây bao gồm các chi phí thuê xe đầu vào và xăng xe( do bên mình chịu chứ không để bên thuê lại chịu) hạch toán trên NVK. thế cho mình hỏi mình làm thế nào để cập nhật phần giá vốn này trên Tap phân hệ bán hàng tương ứng?

Giải pháp:

Do đây là dịch vụ nên sẽ không phát sinh phần giá vốn này trên phân hệ bán hàng nhé.
Vì giá vốn đã phát sinh khi anh/chị nghiệm thu hoặc tự hạch toán trên Chứng từ NVK rồi nhé.
Trân trọng cám ơn!

Đính kèm

Hoang Miu

Cho mình hỏi thêm là nếu Công ty mình chỉ phát sinh một công trình nhưng có nhiều hạng mục. nếu có chi phí chung cho tất cả các hạng mục đó thì mình chọn như thế nào?

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Cho mình hỏi thêm là nếu Công ty mình chỉ phát sinh một công trình nhưng có nhiều hạng mục. nếu có chi phí chung cho tất cả các hạng mục đó thì mình chọn như thế nào?
Thưa Quý khách hàng
Trường hợp phát sinh cho nhiều hạng mục không xác định được cho hạng mục nào anh/chị có thể bỏ trống cột công trình nhé.
Khi vào kỳ tính giá thành phần mềm sẽ đưa vào phân bổ chi phí chung ạ.
Trân trọng cám ơn!

Hoang Miu

Cho mình hỏi thêm về tài khoản kết chuyển:
Mình thấy trên phần mềm chỉ cõ mã kc 621,622,627- 154 chi tiết kết chuyển từ 62X sang 154-1. Mình có thể thêm tài tài khoản kết chuyển sang các hạng mục khác 1542 của công trình đó được không.

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Cho mình hỏi thêm về tài khoản kết chuyển:
Mình thấy trên phần mềm chỉ cõ mã kc 621,622,627- 154 chi tiết kết chuyển từ 62X sang 154-1. Mình có thể thêm tài tài khoản kết chuyển sang các hạng mục khác 1542 của công trình đó được không.
Thưa Quý khách hàng
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Tại sao anh/chị lại muốn tách TK 154 thêm tiết khoản con ạ. Các TK 62x của đơn vị có được tách tiết khoản con không ạ.
Trân trọng cám ơn!

Hoang Miu

Tài khoản 62X mình ko tách theo tiểu khoản. tài khoản 154- mình tách theo tài khoản chi tiết theo từng hạng mục của một công trình tương ứng với các hạng mục công trình mình đã khai báo

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Tài khoản 62X mình ko tách theo tiểu khoản. tài khoản 154- mình tách theo tài khoản chi tiết theo từng hạng mục của một công trình tương ứng với các hạng mục công trình mình đã khai báo
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị có thể sử dụng TK tổng hợp 154 để theo dõi vẫn được nhé. Khi anh/chị tách 154 mà không tách tiết khoản 62x thì khi kết chuyển PM sẽ không phân biệt được TK62x nào kết chuyển sang 1541 hoặc 1542 ạ.
Khi xem chi phí liên quan PM vẫn có thể hỗ trợ mình xem chi phí của từng hạng mục.
Trân trọng cám ơn!

Hoang Miu

Thề mình mới định mở thêm tài khoản kết chuyển. Nếu giả sử sau này phát sinh thêm nhiều công trình mà tài khoản 154 ko mở thêm thì mình làm sao theo dõi được khối lượng dở dang cuối kỳ của từng công trình được ạ?

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thề mình mới định mở thêm tài khoản kết chuyển. Nếu giả sử sau này phát sinh thêm nhiều công trình mà tài khoản 154 ko mở thêm thì mình làm sao theo dõi được khối lượng dở dang cuối kỳ của từng công trình được ạ?
Thưa Quý khách hàng
Cuối kỳ khi có phát sinh dở dang 154 anh/chị có thể vào báo cáo\Gía thành\Tổng hợp chi phí sản xuất kinh doanh để xem dư nợ 154 cuối kỳ cho từng công trình như hình

Hoặc trên kỳ tính giá thành anh/chị có thể xem cột số chưa nghiệm thu để xem nhé.

Trân trọng cám ơn!

Đính kèm