HẠCH TOÁN HÀNG NHẬP KHẨU PHI MẬU DỊCH

Thảo luận trong 'MISA SME.NET 2017' bắt đầu bởi Duc Tung, 7/6/17.

1. Duc Tung

Duc Tung New Member

Em chào anh chị, cho em hỏi chút

công ty em nhập hàng mẫu không thanh toán từ nước ngoài, vậy vào nghiệp vụ nào trên misa ạ,

làm sao để tách thành Nợ TK 642, có 3333, có 33312

em cảm ơn

2. NNLUONG_MISA

NNLUONG_MISA Moderator Nhân viên MISA

Thưa anh/chị,
    Nghiệp vụ Nợ TK 642/Có TK 3333, 33312 anh/chị vui lòng vào Nghiệp vụ\Tổng hợp\Chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán và hạch toán thành 2 dòng Nợ TK 642/Có TK 3333: số tiền A; Nợ TK 642/Có TK 33312 số tiền B.
    upload_2017-6-7_15-21-36.
    Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

3. Duc Tung

Duc Tung New Member

Còn trên chứng từ mua hàng, tab Thuế thì vẫn ghi thuế Nhập khẩu và thuế GTGT bình thường chứ ạ, phần mềm có tự động định khoản Nơ 156 có 3333 không ạ
    thue.

4. NNLUONG_MISA

NNLUONG_MISA Moderator Nhân viên MISA

Thưa anh/chị,
    Để MISA có căn cứ tư vấn, anh/chị vui lòng ghi rõ nghiệp vụ hạch toán phát sinh liên quan tới hàng phi mậu dịch và đơn vị đang áp dụng nhé. Trường hợp với hạch toán như link sau:
    http://www.misa.com.vn/forum/g/posts/m/30916/Huong-dan-hach-toan-nhap-khau-hang-hoa-phi-mau-dich
    http://tapchitaichinh.vn/co-che-chi...a-nhap-khau-theo-dien-phi-mau-dich-38586.html
    Thì lần lượt các nghiệp vụ:
    Khi nộp thuế:
    Nợ 3333
    Nợ 333312
    Có 1111 (hoặc 1121)==> Vào Phiếu chi tiền mặt hoặc tiền gửi nhập liệu.
    Khi hạch toán chi phí:
    Nợ 642Có 3333
    Có 33312
    Có 1111 (hoặc 1121)==> Vào Nghiệp vụ\Tổng hợp\Chứng từ nghiệp vụ khác nhập liệu như đã hướng dẫn trước đó
    Hạch toán thu nhập:
    Nợ 152, 156, 211...
    Có 711==> Có thể vào Chứng từ mua hàng nhập liệu nhưng tab Thuế bỏ trống thông tin.
    Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

Duc Tung thích bài này.
  5. anh chị cho em hỏi .
    em có đọc trên web của misa có hướng dẫn hạch toán như vậy, vậy cách hạch toán nào là đúng. và e hạch toán như trên thì phần thuế được khấu trừ ko được thể hiện trên tờ khai thuế của misa. vậy anh chị vui lòng hướng dẫn em để phần thuế GTGT nhập khẩu này được thể hiện trên tờ khai với ạ. em cảm ơn

• Trường hợp hàng được cho biếu tặng là hàng nhập khẩu phi mậu dịch (hàng nhập khẩu không mang tính chất thương mại)
    Các bạn hạch toán như sau:
    - Khi nhận hàng hóa, kế toán ghi nhận trị giá lô hàng:
    Nợ TK 152, 156, 211, 642: Nguyên vật liệu, hàng hóa, chi phí
    Có TK 711 : Theo giá tính thuế của hải quan
    - Nếu có chứng từ nộp thuế GTGT khâu nhập khẩu:
    Nợ TK 133: Thuế GTGT được khấu trừ
    Có TK 111, 112: Tiền mặt, TGNH
    - Nếu có chứng từ nộp thuế nhập khẩu:
    Nợ TK 3333: Thuế XNK
    Có TK 111, 112: Tiền mặt, TGNH
    - Kết chuyển thuế nhập khẩu vào chi phí, nếu đã ghi nhận giá trị hàng cho biếu tặng theo giá thị trường, giá Hải quan
    Nợ TK 642: Chi phí quản lý doanh nghiệp
    Có TK 3333: Thuế XNK
    Sau khi hạch toán xong, kế toán các doanh nghiệp cần lưu ý để hoàn thiện sổ sách.

6. Phạm Thùy Nga

Phạm Thùy Nga Moderator Thành viên BQT Nhân viên MISA

Chào chị, chị ghi rõ lại nghiệp vụ, vấn đề của chị nhé. Thuế nhập khẩu nào không lên tờ khai ạ?

7. Phuong Tra

Phuong Tra New Member

Gửi anh chị Misa,
    Bên em nhập khẩu hàng phi mậu dịch, không có phát sinh thuế nhập khẩu và VAT. Nên chỉ cần hạch toán Nợ 1561 và Có 711. Nhưng em vào phân hệ mua hàng chọn mua hàng nhập khẩu nhập kho, chọn chưa thanh toán rồi hạch toán nhưng lưu không được, nếu sửa lại 331 thì lưu được ạ. Em qua phân hệ chứng từ nghiệp vụ khác làm cũng không lưu được? báo lỗi . Anh/chị hướng dẫn giúp em với
    Em cảm ơn

8. Hiền Vương - MISA

Hiền Vương - MISA Moderator Thành viên BQT Nhân viên MISA

Thưa anh/chị
    Anh/chị vào hẹ thống/tùy chọn/tùy chọn riêng/ bỏ tick hạn chế TK khi nhập nhé khi đó sẽ nhập được TK 711
    Trân trọng

9. Phuong Tra

Phuong Tra New Member

Gửi anh chị,
    Dạ em cảm ơn.

10. Hiền Vương - MISA

Hiền Vương - MISA Moderator Thành viên BQT Nhân viên MISA

Thưa anh/chị
    MISA cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và sử dụng dịch vụ bên MISA
    Trân trọng