HẠCH TOÁN HÀNG NHẬP KHẨU PHI MẬU DỊCH

Duc Tung

Em chào anh chị, cho em hỏi chút

công ty em nhập hàng mẫu không thanh toán từ nước ngoài, vậy vào nghiệp vụ nào trên misa ạ,

làm sao để tách thành Nợ TK 642, có 3333, có 33312

em cảm ơn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Nghiệp vụ Nợ TK 642/Có TK 3333, 33312 anh/chị vui lòng vào Nghiệp vụ\Tổng hợp\Chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán và hạch toán thành 2 dòng Nợ TK 642/Có TK 3333: số tiền A; Nợ TK 642/Có TK 33312 số tiền B.

Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

Duc Tung

Còn trên chứng từ mua hàng, tab Thuế thì vẫn ghi thuế Nhập khẩu và thuế GTGT bình thường chứ ạ, phần mềm có tự động định khoản Nơ 156 có 3333 không ạ

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Để MISA có căn cứ tư vấn, anh/chị vui lòng ghi rõ nghiệp vụ hạch toán phát sinh liên quan tới hàng phi mậu dịch và đơn vị đang áp dụng nhé. Trường hợp với hạch toán như link sau:
http://www.misa.com.vn/forum/g/posts/m/30916/Huong-dan-hach-toan-nhap-khau-hang-hoa-phi-mau-dich
http://tapchitaichinh.vn/co-che-chi...a-nhap-khau-theo-dien-phi-mau-dich-38586.html
Thì lần lượt các nghiệp vụ:
Khi nộp thuế:
Nợ 3333
Nợ 333312
Có 1111 (hoặc 1121)==> Vào Phiếu chi tiền mặt hoặc tiền gửi nhập liệu.
Khi hạch toán chi phí:
Nợ 642Có 3333
Có 33312
Có 1111 (hoặc 1121)==> Vào Nghiệp vụ\Tổng hợp\Chứng từ nghiệp vụ khác nhập liệu như đã hướng dẫn trước đó
Hạch toán thu nhập:
Nợ 152, 156, 211...
Có 711==> Có thể vào Chứng từ mua hàng nhập liệu nhưng tab Thuế bỏ trống thông tin.

anh chị cho em hỏi .
em có đọc trên web của misa có hướng dẫn hạch toán như vậy, vậy cách hạch toán nào là đúng. và e hạch toán như trên thì phần thuế được khấu trừ ko được thể hiện trên tờ khai thuế của misa. vậy anh chị vui lòng hướng dẫn em để phần thuế GTGT nhập khẩu này được thể hiện trên tờ khai với ạ. em cảm ơn

• Trường hợp hàng được cho biếu tặng là hàng nhập khẩu phi mậu dịch (hàng nhập khẩu không mang tính chất thương mại)
Các bạn hạch toán như sau:
- Khi nhận hàng hóa, kế toán ghi nhận trị giá lô hàng:
Nợ TK 152, 156, 211, 642: Nguyên vật liệu, hàng hóa, chi phí
Có TK 711 : Theo giá tính thuế của hải quan
- Nếu có chứng từ nộp thuế GTGT khâu nhập khẩu:
Nợ TK 133: Thuế GTGT được khấu trừ
Có TK 111, 112: Tiền mặt, TGNH
- Nếu có chứng từ nộp thuế nhập khẩu:
Nợ TK 3333: Thuế XNK
Có TK 111, 112: Tiền mặt, TGNH
- Kết chuyển thuế nhập khẩu vào chi phí, nếu đã ghi nhận giá trị hàng cho biếu tặng theo giá thị trường, giá Hải quan
Nợ TK 642: Chi phí quản lý doanh nghiệp
Có TK 3333: Thuế XNK
Sau khi hạch toán xong, kế toán các doanh nghiệp cần lưu ý để hoàn thiện sổ sách.

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Chào chị, chị ghi rõ lại nghiệp vụ, vấn đề của chị nhé. Thuế nhập khẩu nào không lên tờ khai ạ?

Phuong Tra

Gửi anh chị Misa,
Bên em nhập khẩu hàng phi mậu dịch, không có phát sinh thuế nhập khẩu và VAT. Nên chỉ cần hạch toán Nợ 1561 và Có 711. Nhưng em vào phân hệ mua hàng chọn mua hàng nhập khẩu nhập kho, chọn chưa thanh toán rồi hạch toán nhưng lưu không được, nếu sửa lại 331 thì lưu được ạ. Em qua phân hệ chứng từ nghiệp vụ khác làm cũng không lưu được? báo lỗi . Anh/chị hướng dẫn giúp em với
Em cảm ơn

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Gửi anh chị Misa,
Bên em nhập khẩu hàng phi mậu dịch, không có phát sinh thuế nhập khẩu và VAT. Nên chỉ cần hạch toán Nợ 1561 và Có 711. Nhưng em vào phân hệ mua hàng chọn mua hàng nhập khẩu nhập kho, chọn chưa thanh toán rồi hạch toán nhưng lưu không được, nếu sửa lại 331 thì lưu được ạ. Em qua phân hệ chứng từ nghiệp vụ khác làm cũng không lưu được? báo lỗi . Anh/chị hướng dẫn giúp em với
Em cảm ơn
Thưa anh/chị
Anh/chị vào hẹ thống/tùy chọn/tùy chọn riêng/ bỏ tick hạn chế TK khi nhập nhé khi đó sẽ nhập được TK 711
Trân trọng

Minh Nhat

Thưa anh/chị,
Để MISA có căn cứ tư vấn, anh/chị vui lòng ghi rõ nghiệp vụ hạch toán phát sinh liên quan tới hàng phi mậu dịch và đơn vị đang áp dụng nhé. Trường hợp với hạch toán như link sau:
http://www.misa.com.vn/forum/g/posts/m/30916/Huong-dan-hach-toan-nhap-khau-hang-hoa-phi-mau-dich
http://tapchitaichinh.vn/co-che-chi...a-nhap-khau-theo-dien-phi-mau-dich-38586.html
Khi nộp thuế:
Nợ 3333
Nợ 333312
Khi hạch toán chi phí:
Nợ 642Có 3333
Có 33312
Có 1111 (hoặc 1121)==> Vào Nghiệp vụ\Tổng hợp\Chứng từ nghiệp vụ khác nhập liệu như đã hướng dẫn trước đó
Hạch toán thu nhập:
Nợ 152, 156, 211...
Có 711==> Có thể vào Chứng từ mua hàng nhập liệu nhưng tab Thuế bỏ trống thông tin.
Cho mình hỏi thế phần thuế GTGT được khấu trừ TK1331 được thể hiện ở đâu? Những chi phí trước hải quan và CP hải quan sẽ phân bổ ntn? Thanks

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cho mình hỏi thế phần thuế GTGT được khấu trừ TK1331 được thể hiện ở đâu? Những chi phí trước hải quan và CP hải quan sẽ phân bổ ntn? Thanks
Thưa anh/chị
Đơn vị đang hỏi liên quan nghiệp vụ gì ạ? vui lòng nêu rõ nghiệp vụ mình vướng mắc nhé.
Trân trọng

Minh Nhat

Thưa anh/chị
Đơn vị đang hỏi liên quan nghiệp vụ gì ạ? vui lòng nêu rõ nghiệp vụ mình vướng mắc nhé.
Trân trọng
Mình đang hỏi liên quan đến Nhập khẩu hàng Phi mậu dịch, đã được bên Misa trả lời như sau
"Thưa anh/chị,
Khi nộp thuế:
Nợ 3333
Nợ 333312
Khi hạch toán chi phí:
Nợ 642Có 3333
Có 33312
Hạch toán thu nhập:
Nợ 152, 156, 211...
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!"

Tuy nhiên, mình thắc mắc, hàng phi mậu dịch mình vẫn được khấu trừ thuế thì tài khoản 1331 thể hiện ở đâu. Phát sinh thêm CP trước hải quan và CP hàng về kho thì phân bổ và hạch toán ntn
Ngoài ra bên mình là hàng nhập khẩu, sau khi bỏ tick hạn chế tài khoản thì lưu đc 711 với VNĐ thôi. Tuy nhiên khi sử dụng tiền ngoại thì báo lỗi "Loại tiền không hợp lệ. Tài khoản hạch toán không chi tiết theo ngoại tệ". Xử lý ntn
Mình đang cần gấp, rất mong đc Misa support

Sửa lần cuối:
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Mình đang hỏi liên quan đến Nhập khẩu hàng Phi mậu dịch, đã được bên Misa trả lời như sau
"Thưa anh/chị,
Khi nộp thuế:
Nợ 3333
Nợ 333312
Khi hạch toán chi phí:
Nợ 642Có 3333
Có 33312
Hạch toán thu nhập:
Nợ 152, 156, 211...
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!"
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!

Tuy nhiên, mình thắc mắc, hàng phi mậu dịch mình vẫn được khấu trừ thuế thì tài khoản 1331 thể hiện ở đâu. Phát sinh thêm CP trước hải quan và CP hàng về kho thì phân bổ và hạch toán ntn
Mình đang cần gấp, rất mong đc Misa support

Minh Nhat

Thưa anh/chị,
Khi nộp thuế:
Nợ 3333
Nợ 333312
Khi hạch toán chi phí:
Nợ 642Có 3333
Có 33312
Hạch toán thu nhập:
Nợ 152, 156, 211...
Thuế GTGT đc khấu trừ 1331 được hạch toán ntn do hàng PMD có tờ khai, nộp thuế vẫn được khấu trừ? Mình cho vào 711 nhưng báo lỗi loại tiền do mình NK bằng EUR (Vì TK711 ko theo dõi tiền ngoại tệ, phải sửa ntn bạn ơi) Mình đang cần gấp, bạn reply giúp mình với. Thanks

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Thuế GTGT đc khấu trừ 1331 được hạch toán ntn do hàng PMD có tờ khai, nộp thuế vẫn được khấu trừ? Mình cho vào 711 nhưng báo lỗi loại tiền do mình NK bằng EUR (Vì TK711 ko theo dõi tiền ngoại tệ, phải sửa ntn bạn ơi) Mình đang cần gấp, bạn reply giúp mình với. Thanks
Thư anh/chị
Đơn vị vào danh mục/tài khoản/hệ thống TK tìm đến TK 711 tick hạch toán ngoại tệ

Minh Nhat

Thưa anh/chị
Vậy đơn vị đủ điều kiện để khấu trừ thuế này chưa ạ?
View attachment 10258
Bên mình đủ điều kiện để khấu trừ, hơn nữa mình biết cách hạch toán bạn NNLuong Misa hướng dẫn đang là không khấu trừ thuế nhưng thời điểm bạn ấy hướng dẫn là năm 2017 rùi. Nên mình thắc mắc và muốn biết khi được khấu trừ thì sẽ ntn