hạch toán hàng thừa thiếu khi so với hoá đơn trên misa

HoaiDN

Hạch toán hàng thừa thiếu khi so với hoá đơn trên misa: Các bạn cho mình hỏi thực hiện trên phần mềm làm thế nào ?; Khi thiếu hàng mình nhập thẳng trên chứng từ mua hàng hạch toán vào tk1381 thì phần mềm không cho bỏ kho. Cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Hạch toán hàng thừa thiếu khi so với hoá đơn trên misa: Các bạn cho mình hỏi thực hiện trên phần mềm làm thế nào ?; Khi thiếu hàng mình nhập thẳng trên chứng từ mua hàng hạch toán vào tk1381 thì phần mềm không cho bỏ kho. Cảm ơn!
Thưa anh/chị
Đơn vị vui lòng nêu rõ nghiệp vụ đang vướng mắc nhé, đơn vị đang mua hàng ví dụ 10 cái nhưng NCC giao thiếu hàng, trên HĐ vẫn ghi đủ 10 cái hay sao ạ? sau đó bên đó giao hàng bổ sung hay sao
Hiện tại đơn vị trao đổi em chưa hình dung được vấn đề đơn vị đang vướng mắc để HD chính xác ạ
Trân trọng

HoaiDN

Cảm ơn bạn! Đúng như bạn đang mô tả "đơn vị đang mua hàng ví dụ 10 cái nhưng NCC giao thiếu hàng, trên HĐ vẫn ghi đủ 10 cái"

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cái này là thiếu chưa xác định được nguyên nhân thiếu là gì! Cảm ơn
Thưa anh/chị,
Anh/chị có thể nhập liệu theo hướng dẫn sau:
http://help.misasme2017.misa.vn/hoadonvetruoc_hangvesau.htm
Cụ thể: Nợ TK 156: 10 cái (Nhập kho hàng hóa)
Nợ TK 151: số cái còn thiếu bộ (Nhập kho Hàng mua đang đi đường)
Nợ TK 1331
Có TK 331
Khi nào hàng thiếu nhập bổ sung thì vào Kho\Chuyển kho hạch toán Nợ TK 1561/có TK 151 (chuyển từ Kho hàng mua đang đi đường sang Kho hàng hóa)
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

HoaiDN

Cái này là hàng thất lạc trên đường vận chuyển có thể là sai từ nhà cung cấp bạn ạ, hóa đơn đi cùng! ( Nó không là đối tượng bên ngoài nên mình ko theo dõi chi tiết, nó cũng không là tài sản nên ko kiểm đếm được mình chỉ theo giõi giá trị và hạch toán vào tk1381 sau dễ theo dõi và xử lý). Cảm ơn bạn!

Sửa lần cuối: