HẠCH TOÁN HÓA ĐƠN ĐẦU VÀO BỊ BỎ SÓT

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Em có những hóa đơn đầu vào của năm 2019 (chi phí tiếp khách, mua CCDC) bị sót (chưa khai thuế + chưa hạch toán). Quý 1/2020 cty em đã khai thuế cho những hóa đơn này.
Anh chị cho em hỏi em phải hạch toán những hóa đơn này vào phần mềm Misa ntn ạ?
Thưa Quý khách hàng
đơn vị chưa hạch toán vào PM sao có thông tin để kê thuế quý 1 vậy ạ, vậy đơn vị làm như thế nào để kê thuế quý 1 cho các HĐ đó ạ?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Tiểu Phụng

Thưa Quý khách hàng
đơn vị chưa hạch toán vào PM sao có thông tin để kê thuế quý 1 vậy ạ, vậy đơn vị làm như thế nào để kê thuế quý 1 cho các HĐ đó ạ?
Cty em lập bảng kê mua vào, bán ra trên excel ạ. Năm 2019 quyết toán rồi nên em ko biết phải hạch toán lên PM ntn

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cty em lập bảng kê mua vào, bán ra trên excel ạ. Năm 2019 quyết toán rồi nên em ko biết phải hạch toán lên PM ntn
thưa anh/chị
Anh/chị tiến hành lập chứng từ Phiếu chi tương ứng, trên chứng từ để ngày chứng từ, ngày hoá đơn là ngày của năm 2019
Ngày hạch toán anh/chị để ngày thuộc quý 1/2020 nhé, PM sẽ tự động đưa vào tờ khai của quý 1/2020
Trân trọng cám ơn!

Em có những hóa đơn đầu vào của năm 2019 (chi phí tiếp khách, mua CCDC) bị sót (chưa khai thuế + chưa hạch toán). Quý 1/2020 cty em đã khai thuế cho những hóa đơn này.
Anh chị cho em hỏi em phải hạch toán những hóa đơn này vào phần mềm Misa ntn ạ?
mình cũng cùng câu hỏi với bạn, theo mik dc biết chi phí năm nào thì dùng năm đó, năm 2020 thuế sẽ loại các chi phí đó của 2019, nhưng chưa biết cách làm trên misa. Mong misa hướng dẫn

H

Hiền Vương - MISA

Guest
mình cũng cùng câu hỏi với bạn, theo mik dc biết chi phí năm nào thì dùng năm đó, năm 2020 thuế sẽ loại các chi phí đó của 2019, nhưng chưa biết cách làm trên misa. Mong misa hướng dẫn
Thưa anh/chị
Nếu TH đơn vị giống KH trên thì đơn vị làm như em HD trên nhé
Anh/chị tiến hành lập chứng từ Phiếu chi tương ứng, trên chứng từ để ngày chứng từ, ngày hoá đơn là ngày của năm 2019
Ngày hạch toán anh/chị để ngày thuộc quý 1/2020 nhé, PM sẽ tự động đưa vào tờ khai của quý 1/2020

H

Hiền Vương - MISA

Guest
vậy e tích chọn nó là chi phí k hợp lý, nhưng tiền thuế vẫn dc lên tờ khai quý 1/2020 k ak
Thưa anh/chị
Th trên là đơn vị họ chưa hạch toán trên PM,bây giờ kê khai để ghi nhận cp thì đơn vị tự xác định cp này có được trừ hay k nhé, nếu không được trừ cp đó ra đơn vị tích vào ô đó nhé

Cho mình hỏi vào ngày 10/02/2022 mình phát hiện khai thuế sót hoá đơn tháng 11/2021. Vây giờ mình làm khai bổ sung và hạch toán lại vào quý 4/2021 được không. và cách hạch toán thế nào ạ

Thưa anh/chị
Th này nếu dữ liệu khác năm nghĩa là 2018 và 2019 làm riêng 2 DL thì qua 2019 đơn vị vào chứng từ NVK hạch toán N1331 C111 số tien bằng 0, sau đó qua bên tab thuế khai báo đầy đủ thông tin HĐ là được nhé, vì bản chất 2018 đơn vị đã kê khai lên sổ cái 2018 rồi nên qua 2019 mình cần kê khai lên tờ khai nữa là được nhé
Trân trọng

Chào Bạn
N1331 C111

Bạn cho mình hỏi hình như chỗ khúc hạch toán N1331 C111 bị nhầm phải không bạn

Thưa anh/chị
Th này nếu dữ liệu khác năm nghĩa là 2018 và 2019 làm riêng 2 DL thì qua 2019 đơn vị vào chứng từ NVK hạch toán N1331 C111 số tien bằng 0, sau đó qua bên tab thuế khai báo đầy đủ thông tin HĐ là được nhé, vì bản chất 2018 đơn vị đã kê khai lên sổ cái 2018 rồi nên qua 2019 mình cần kê khai lên tờ khai nữa là được nhé
Trân trọng
Bạn cho mình hỏi (qua bên tab thuế khai báo đầy đủ thông tin HĐ) mình có khai luôn số tiền trước thuế không bạn. Mình thấy khi khai luôn số tiền vào thì bảng ke mua vào PL1 sẽ thể hiện luôn ạ