Hạch toán hóa đơn điều chỉnh tăng đơn giá bán

ngày 20/12 bên mình đã xuất bán hàng và ghi nhận doanh thu, nhưng đến 31/12 mình mới phát hiện ra xuất sai đơn giá nên phải xuất thêm 1 hóa đơn điều chỉnh tăng giá bán => làm tăng doanh thu, vậy Misa hướng dẫn mình cách hạch toán trên phần mềm Misa. Mình muốn hạch toán chi tiết tăng giá bán vào đúng mã hàng mình đã xuất trước đó

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
ngày 20/12 bên mình đã xuất bán hàng và ghi nhận doanh thu, nhưng đến 31/12 mình mới phát hiện ra xuất sai đơn giá nên phải xuất thêm 1 hóa đơn điều chỉnh tăng giá bán => làm tăng doanh thu, vậy Misa hướng dẫn mình cách hạch toán trên phần mềm Misa. Mình muốn hạch toán chi tiết tăng giá bán vào đúng mã hàng mình đã xuất trước đó
Thưa anh/chị
Đơn vị đang SD hóa đơn điện tử hay hóa đơn giấy, nếu là HĐ điện tử đã phát hành phát hiện sai thông tin thì làm theo HD sau:
Nếu HĐ đã kê khai thuế:
Trường hợp này chị cần lập hóa đơn điều chỉnh. (Không xóa hóa đơn do đã kê khai rồi)
- Bước 1: Vào Menu nghiệp vụ/ Bán hàng/ Hóa đơn điều chỉnh/ Chọn hóa đơn cần điều chỉnh/ khai báo thông tin điều chỉnh/ Ấn cất và phát hành hóa đơn - Video hướng dẫn chi tiết: https://vimeo.com/275003373
- Bước 2 (nếu có): Nếu phát sinh bút toán điều chỉnh doanh thu, công nợ hoặc tiền thuế, chị hạch toán trên chứng từ nghiệp vụ khác, hoặc lập chứng từ bán hàng (Bỏ tích 'Lập kèm hóa đơn') nếu điều chỉnh tăng, lập chứng từ giảm giá hàng bán (không phát hành hóa đơn) nếu điều chỉnh giảm nhé
Nếu chưa kê khai thuế:
Chị Xóa hóa đơn đã phát hành đi nhé, sau đó lập hóa đơn thay thế nếu xuất lại hóa đơn cho người mua - hướng dẫn chi tiết: http://bit.ly/XOA_HDDT
Lưu ý:
- Sau khi xóa hóa đơn, HDDT sẽ tách ra khỏi chứng từ bán hàng, chị có thể sửa, xóa chứng từ bán hàng mà không ảnh hưởng đến hóa đơn đã xóa
- Trên phần mềm không bắt buộc lập hóa đơn thay thế sau khi xóa hóa đơn, nếu không cần lập chị có thể bỏ qua bước 2 nhé
Nếu là HĐ giấy: http://ketoanthienung.net/cach-xu-ly-khi-ghi-sai-hoa-don-gia-tri-gia-tang.htm
Trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Mình dùng hóa đơn giấy. và mình đang hỏi cách hạch toán trên Misa ko hỏi cách lập hóa đơn
thưa anh/chị
Đơn vị vào phân hệ bán hàng/tab Xuất HĐ, lập 1 chứng từ xuất HĐ, tạo một mã hàng mang tính chất là diễn giải, điền số tiền tăng thêm, sau đó qa bên phân hệ tổng hợp chứng từ NVK hạch toán phần doanh thu N111.112.131 C511: Số tiền chênh lệch tăng thêm, nếu có tiền thuế thì thêm dòng hạch toán thuế bên chứng từ nghiệp vụ khác nữa là được nhé

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
nhưng hạch toán thế này khi in chi tiết bán hàng thì giá trị bán trong tháng mã hàng điều chỉnh vẫn là giá cũ, mình muốn điều chỉnh trực tiếp và mã hàng sai kia ý

H

Hiền Vương - MISA

Guest
nhưng hạch toán thế này khi in chi tiết bán hàng thì giá trị bán trong tháng mã hàng điều chỉnh vẫn là giá cũ, mình muốn điều chỉnh trực tiếp và mã hàng sai kia ý
Thưa anh/chị
Việc điều chỉnh sai đơn giá bán thì không ảnh hưởng gì đến kho nhé, nên chỉ cần anh/chị làm như HD trên là được,không cần tăng cho từng mã hàng ạ?chỉ cần để diễn giải tăng giá cho mặt hàng gì là được nhé
Trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
ý mình là điều chỉnh giá ko ảnh hưởng đến kho nhưng khi in báo cáo tổng hợp bán hàng thì giá trị doanh thu theo mặt hàng ấy sẽ ko đúng
Thưa anh/chị
Nếu làm bên nghiệp vụ khác nó sẽ k tăng ,nếu muốn tăng để in BC đó đơn vị vô lập chứng từ bán hàng chọn không kiêm phiếu xuất kho, lập như chứng từ bán hàng Ghi nội dung mặt hàng là điều chỉnh thôi nhé thay vì làm HĐ riêng và qua bên chứng từ NVK nhé
Trân trọng

Bạn ơi, cách làm của bạn với cách làm sau: vào phân hệ bán hàng -> chứng từ bán hàng -> chọn ko kèm phiếu xuất kho -> nhập mã hàng là diễn giải như bạn hướng dẫn, nhập số tiền, số thuế, hạch toán N 131 C5111 C3331 thì mình thấy nó không khác nhau. Vậy làm như cách mình chọn có được không? Mong bạn giải đáp

duylong16

Bạn ơi cho mình hỏi .
Ngày 17/05/2022 phát hiện hóa đơn (Quý IV) ngày 26/11/2021 xuất thấp hơn giá vốn. Ngày 17/05/2021 điều chỉnh giá bán tăng lên làm tăng doanh thu lên ( Hóa đơn điện tử). Quý II/2022 có kê khai bổ sung tờ khai quý IV năm 2021.
Như thế có phải làm lại báo cáo tài chính năm 2021 không , trong trường hợp không làm lại báo cáo tài chính hạch toán như nào với hóa đơn điều chỉnh.

Sửa lần cuối: