Hạch toán nộp trả kinh phí năm trước

Nguyễn Vân

Chào Misa, năm 2016 em có chuyển khoản tiền photo 2 lần, năm 2017 phát hiện ra nên muốn nộp trả, em đã lên hỏi kho bạc thì được hướng dẫn làm giấy nộp trả kinh phí C2-05?NS với mã nội dung kinh tế 4902 và năm NS là 2016 nhưng không biết hạch toán trên phần mềm như thế nào, anh chị có thể giúp được không ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Trước tiên anh/chị sẽ thu hồi lại khoản tiền chuyển khoản 2 lần này từ nhà cung cấp rồi mới nộp lại kho bạc đúng không ạ? Khoản nộp trả này anh/chị vui lòng cho biết ảnh hưởng tăng giảm gì đến báo cáo Thu/Chi ngân sách xã theo mục lục ngân sách hay nội dung kinh tế và số dư TK 1121 có tăng lên hay không để MISA có căn cứ tư vấn nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Theo kết cấu TK 814 bên Có TK 814 ghi nhận số chi sai bị xuất toán phải thu hồi nên anh/chị vui lòng hạch toán:
Nợ TK 1121/Có TK 8141, nghiệp vụ Nộp trả thực chi.

Nguyễn Vân

KB yêu cầu ghi năm ngân sách là 2016, vậy mình phải hạch toán như thế nào ạ
Thưa anh/chị,
Theo kết cấu TK 814 bên Có TK 814 ghi nhận số chi sai bị xuất toán phải thu hồi nên anh/chị vui lòng hạch toán:
Nợ TK 1121/Có TK 8141, nghiệp vụ Nộp trả thực chi.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Đó là thủ tục kho bạc nên anh/chị có thể sửa trên mẫu chứng từ Giấy nộp trả kinh phí phần năm ngân sách là 2016 còn nghiệp vụ này về bản chất anh/chị cần hạch toán trong năm kế toán 2017 và hạch toán giảm chi năm trước TK 8141 nhé.

Nguyễn Vân

Thưa anh/chị,
Đó là thủ tục kho bạc nên anh/chị có thể sửa trên mẫu chứng từ Giấy nộp trả kinh phí phần năm ngân sách là 2016 còn nghiệp vụ này về bản chất anh/chị cần hạch toán trong năm kế toán 2017 và hạch toán giảm chi năm trước TK 8141 nhé.
Cảm ơn chị rất nhiều ạ, nhân tiện cho em hỏi làm thế nào để cài đặt misa bamboo trên win 10 với ạ

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Việc cài đặt phần mềm trên Win 10 thực hiện cài đặt bình thường, trường hợp xảy ra lỗi anh/chị gửi hình ảnh đính kèm để MISA có căn cứ tư vấn nhé.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Anh/chị vui lòng chụp hình ảnh lỗi, paste vào bài viết để MISA có căn cứ tư vấn tiếp nhé.