hạch toán phạt chậm bhxh

Anh Tuan

Chào A/C Misa.
HIện tại số dư bên bh và dn em kg bằng nhau lệch 1.100.000(do phạt chậm đóng là 100.000, và chênh lệch do bên dn nộp dư 2% băt buộc của người nghỉ thai sản)
Em xem lại kế toán cũ kg hạch toán phần tiền phạt nộp chậm bhxh của năm trước
vậy năm nay em có nên hạch toán bổ sung kg khi mà năm trước đã được thuế kiểm tra xong ?
Nếu hạch toán thì hạch toán vào tk nào ?
Em nên chỉnh sửa sao cho kg bị lệch 2 khoản trên ?
Xin misa hướng dẫn dùm
Em cảm ơn ạ!

Sửa lần cuối:
Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chào A/C Misa.
HIện tại số dư bên bh và dn em kg bằng nhau lệch 1.100.000(do phạt chậm đóng là 100.000, và chênh lệch do bên dn nộp dư 2% băt buộc của người nghỉ thai sản)
Em xem lại kế toán cũ kg hạch toán phần tiền phạt nộp chậm bhxh của năm trước
vậy năm nay em có nên hạch toán bổ sung kg khi mà năm trước đã được thuế kiểm tra xong ?
Nếu hạch toán thì hạch toán vào tk nào ?
Em nên chỉnh sửa sao cho kg bị lệch 2 khoản trên ?
Xin misa hướng dẫn dùm
Em cảm ơn ạ!
Thưa anh/chị,
"do phạt chậm đóng là 100.000, và chênh lệch do bên dn nộp dư 2% băt buộc của người nghỉ thai sản)" là do anh/chị nộp thiếu hay nộp thừa mà lại bị phạt ạ?
Trân trọng cảm ơn!

Sửa lần cuối:

Anh Tuan

Thưa chị,
Tháng 7/2016 phạt 100.000 là do phạt chậm đóng của quý 2/2016, còn chênh lệch 1000.000 là nộp thừa trong tháng 2/2017
hướng dẫn dùm em với
em cảm ơn ạ

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
Thưa chị,
Tháng 7/2016 phạt 100.000 là do phạt chậm đóng của quý 2/2016, còn chênh lệch 1000.000 là nộp thừa trong tháng 2/2017
hướng dẫn dùm em với
em cảm ơn ạ
Thưa chị!
Xử lý nộp thừa: Bạn nộp dư, tháng này nộp ít lại là nó bù trừ, vẫn hạch toán khoản thanh toán BHXH theo số thực nộp tháng này là nó cân ngay.
Vd phát sinh nộp thuế là 10tr nhưng kì này đi nộp chỉ có 9tr thôi
Xử lý phạt: Hạch toán N811C111 ( tích chi phí không hợp lý)
Cám ơn!

Anh Tuan

Chị ơi, Khoản phạt này của năm trước và thuế đã kiểm tra xong, vẫn hạch toán N811C111 ( tích chi phí không hợp lý) ?
Mình vẫn phải hạch toán cho khớp số liệu với bảo hiểm hả chị ?

Sửa lần cuối:

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị,
hướng dẫn dùm em với
em cảm ơn ạ
Thưa anh,
Anh cần làm rõ các vấn đề sau giúp em nhé:
1/ Nếu nộp dư BH tức đang có số dư bên Nợ 338 => khoản này anh được xử lý với bên bh thế nào? có được thu hồi hay không?
2/ Còn việc nộp phạt thì năm trước anh đã nộp chưa? đã hạch toán chưa? và năm trước anh đã hạch toán như thế nào liên quan tới khoản này rồi ạ?
3/ Phần BH không khớp với DN là không khớp ở tài khoản nào hay là không khớp cái gì? nhờ anh/chị nói rõ hơn giúp em ạ!
Trân trọng cảm ơn!

Anh Tuan

Chào chị.
1/ Phần nộp dư (1000.000) bên em có thể bù trừ vào lần nộp tiếp theo
2/Phần phạt nộp chậm năm trước (100.000) bên bảo hiểm đã cấn trừ khi em nộp tiền cho bảo hiểm rồi ( vd : tháng 7/2016 bao hiểm phạt nộp chậm 100.000 đồng. thì tháng 8/2016 em phải đóng bh là 10.000.000+ 100.000) nhưng phần 100.000 này bên em chưa hạch toán.>>dẫn đến khg khớp tiền với bên bảo hiểm. (em phân vân là khoản phạt chậm nộp này của năm trước mà CQT đã kiểm tra rồi thì em có nên hạch toán vào năm 2018 kg ?)
3/Phần không khớp với bảo hiểm là kg khớp tài khoản 338
Nhờ chị tư vấn,
em cảm ơn

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chào chị.
1/ Phần nộp dư (1000.000) bên em có thể bù trừ vào lần nộp tiếp theo
2/Phần phạt nộp chậm năm trước (100.000) bên bảo hiểm đã cấn trừ khi em nộp tiền cho bảo hiểm rồi ( vd : tháng 7/2016 bao hiểm phạt nộp chậm 100.000 đồng. thì tháng 8/2016 em phải đóng bh là 10.000.000+ 100.000) nhưng phần 100.000 này bên em chưa hạch toán.>>dẫn đến khg khớp tiền với bên bảo hiểm. (em phân vân là khoản phạt chậm nộp này của năm trước mà CQT đã kiểm tra rồi thì em có nên hạch toán vào năm 2018 kg ?)
3/Phần không khớp với bảo hiểm là kg khớp tài khoản 338
Nhờ chị tư vấn,
em cảm ơn
Thưa anh/chị,
Theo em được biết thì anh/chị có thể được hạch toán bổ sung khoản này ở năm 2018 nhé! N811/C338
Anh/chị có thể hỏi thêm thuế hoặc các công ty tư vấn về thuế để rõ hơn giúp em nhé!
Trân trọng cảm ơn!