HẠCH TOÁN SAU KHI THANH TRA THUẾ

Chào Anh/chị em đang có 1 vấn đề là năm 2019 bên em mới thanh tra thuế và truy thu thuế TNDN trường hợp đơn vị em hạch toán khoản truy thu này N8211/C3334 Vậy khi quyết toán trên tờ khai thuế TNDN khoản truy thu này có đưa vào chỉ tiêu B4 không ạ,

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chào Anh/chị em đang có 1 vấn đề là năm 2019 bên em mới thanh tra thuế và truy thu thuế TNDN trường hợp đơn vị em hạch toán khoản truy thu này N8211/C3334 Vậy khi quyết toán trên tờ khai thuế TNDN khoản truy thu này có đưa vào chỉ tiêu B4 không ạ,
Thưa anh/chị
Chỉ tiêu B4 là chỉ tiêu các cp không được trừ, đơn vị phải tự xác định các khoản này có được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế k nhé
cụ thêm xem cách xử lý các được trừ :http://ketoanthienung.net/cach-xu-ly-chi-phi-khong-duoc-tru-khi-tinh-thue-tndn.htm

Anh/ chị cho em hỏi trường hợp mình nhập hàng về không bán được thì mình xuất trả lại nhà cung cấp nhưng tờ hd mình không ghi lý do trả hàng, vậy thì nghiệp vụ này mình hạch toán theo hàng mua trả lại, hay là bán hàng ak. Giả sử e hạch toán theo nghiệp vụ bán hàng sau đó em cấn trừ công nợ được không ạ.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Anh/ chị cho em hỏi trường hợp mình nhập hàng về không bán được thì mình xuất trả lại nhà cung cấp nhưng tờ hd mình không ghi lý do trả hàng, vậy thì nghiệp vụ này mình hạch toán theo hàng mua trả lại, hay là bán hàng ak. Giả sử e hạch toán theo nghiệp vụ bán hàng sau đó em cấn trừ công nợ được không ạ.
Thưa anh/chị
Vậy hàng này đơn vị có xuất bán chưa , hay xuất HĐ gì chưa? Hay mới mua về chưa bán nên trả lại NCC, nếu chưa bán, đơn vị làm trả lại hàng mua bình thường thôi nhé
Trân trọng

da vd như bên em nhập 100 cái điện thoại bên em bán 50c còn lại 50c bên em không bán được nữa nên xuất hd gửi 50 cái còn lại cho nhà cung cấp ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
da vd như bên em nhập 100 cái điện thoại bên em bán 50c còn lại 50c bên em không bán được nữa nên xuất hd gửi 50 cái còn lại cho nhà cung cấp ạ
Thưa anh/chị
Vậy TH này đơn vị làm trả lại hàng mua nhé, qua phân hệ mua hàng chọn tab trả lại hàng mua để làm nhé
trân trọng