HẠCH TOÁN THEO DÕI THUẾ TNCN SAU QUYẾT TOÁN

Diễm Chi

Cho em hỏi một vấn đề:
Năm 2015: sau khi quyết toán thuế TNCN thì Chị A nộp thừ tiền thuế TNCN là 1.915.000đ
Năm 2016: sau khi quyết toán thuế TNCN thì Chị A nộp thừ tiền thuế TNCN là 2.840.400đ và chị B nộp thừa số tiền là 194.750đ

Vì sau khi quyết toán năm 2015 xong thì em ko hạch toán thuế sau khi quyết toán để theo dõi, vậy sau khi quyết toán năm 2016 xong em gộp số tiền nộp thừa của năm 2015 và 2016 để hạch toán được ko? Nhằm theo dõi từng đối tượng và cần trừ vào năm 2017.
Nếu gộp được thì hạch toán ntn trong MISA2017 vậy ạ?
có phải: Nợ 3335 tổng tiền 2015 +2016
Có 1388 ( Chị A) tổng tiền 2015 +2016
Nợ 3335 tổng tiền 2016
Có 1388 ( Chị B) tổng tiền2016

và đến năm 2017 thì hàng quý lúc phát sinh thuế phải nộp thì em hạch toán ngược lại là:
Nợ 1388 ( Chị A) số tiền phát sinh trong quý
Có 3335

Như vậy được ko anh/chị?

cho e xin ý kiến

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Cách hạch toán theo dõi thuế TNCN sau quyết toán, anh/chị vui lòng tham khảo link sau:
http://trungtamketoanhn.com/cach-hach-toan-theo-doi-thue-tncn-sau-quyet-toan-i957.html
Như vậy năm 2015 nộp thừa đồng nghĩa phải dư trên Nợ TK 3335==> Nếu năm 2015 không dư Nợ TK 3335 thì tài khoản đối ứng của 3335 có thể đang phản ánh sai dẫn đến làm tăng chi phí. Vấn đề này anh/chị cần kiểm tra lại nhé vì trường hợp phản ánh sai thì có thể cơ quan thuế hoặc kiểm toán yêu cầu giải trình.
Đối với nghiệp vụ hạch toán theo dõi và cấn trừ thì anh/chị đang phản ánh đúng đắn, anh/chị có thể kiểm tra lại theo link hướng dẫn trên nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

dungpt

Member
A/c cho em hỏi:
1. Không chi lương cho giám đốc là chủ doanh nghiệp thì có cần nộp mẫu quyết toán thu nhập cá nhân bỏ trống cho thuế không ạ?
2. Năm 2017 có chích chi lương cho giám đốc là chủ doanh nghiệp nhưng quên không ghi vào chỉ tiêu B4 khi quyết toán thuế TNDN vậy bây giờ em phải làm gì?
A/C giúp em với em đang cần gấp ạ, thanks A/C nhiều

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
A/c cho em hỏi:
1. Không chi lương cho giám đốc là chủ doanh nghiệp thì có cần nộp mẫu quyết toán thu nhập cá nhân bỏ trống cho thuế không ạ?
2. Năm 2017 có chích chi lương cho giám đốc là chủ doanh nghiệp nhưng quên không ghi vào chỉ tiêu B4 khi quyết toán thuế TNDN vậy bây giờ em phải làm gì?
A/C giúp em với em đang cần gấp ạ, thanks A/C nhiều
Thưa anh/chị,
1/ Không chi lương thì anh/chị không cần phải khai thuế TNCN nhé. Anh/chị tham khảo thêm hướng dẫn Tại đây
2/ Khi Quyết toán thuế TNDN không đúng thì lập quyết toán tờ khai bổ sung theo hướng dẫn Tại đây
Trân trọng cảm ơn!