Hạch toán vốn đầu tư xây dựng cơ bản trong đơn vị hành chính sự nghiệp

Luna

Member
Bên e hiện nay có 2 nguồn vốn thanh toán vốn ĐTXD cơ bản như sau:
1/ Thứ nhất: Đầu năm nhận được quyết định giao dự toán cấp từ nguồn cấp quyền sử dụng đất và trung ương hỗ trợ có mục tiêu: ĐK N0092
- Trong quá trình thanh toán có các trường hợp như sau:
+ Tạm ứng khối lượng : N3311/C3664
+ Thanh toán tạm ứng: N2412/C3311
+ Thanh toán khối lượng hoàn thành: N2412/C3664
+ Tạm ứng chi phí quản lý dự án thì hạch toán như thế nào ạ? (cụ thể như sau: kế toán thanh toán vốn đầu tư XDCB trích tạm ứng chi phí QLDA từ nguồn cấp QSDĐ vào tài khoản tiền gửi kho bạc của đơn vị, sau đó từ tài khoản tiền gửi kho bạc chi thanh toán lương và chi khác thuộc về kế toán thường xuyên )
2/ Thứ 2: Nhận quyết định phân bổ chi tiết tạm ứng kinh phí chi trả Bồi thường, GPMB thì hạch toán như thế nào?
Trong quá trình thanh toán khối lương, tạm ứng...(như trên) thì hạch toán sao ạ?

E mong các a, chị giúp đỡ do hồi giờ e làm kế toán thường xuyên nhưng giờ phát sinh nhập chứng từ kế toán vốn ĐTXD cơ bản nên cũng chưa hiểu lắm. E cảm ơn ạ.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Qúy khách hàng
1./Tạm ứng chi phí quản lý dự án thì hạch toán như thế nào ạ?
Anh/chị xem hướng dẫn quy trình hạch toán CTMT,DA sau ạ:
* Bước 1: Khi nhận được thông báo về dự toán kinh phí dự án
Vào Kho bạc\Nhận dự toán tích chọn đầu năm hoặc bổ sung hạch toán Nợ TK00821,00822 và nhớ khai báo ở cột CTMT,DA
* Bước 2: Khi Rút tạm ứng kinh phí dự án đã cấp dự toán về quỹ tiền mặt để chi tiêu cho hoạt động dự án hoặc chuyển khoản lương, bảo hiểm
Vào Kho bạc\rút dự toán tiền mặt khai báo sau đó nhấn Cất hoặc Kho bạc\Rút dự toán chuyển khoản lương, bảo hiểm phần mềm sẽ tự sinh ra Chứng từ định khoản :
+Nếu rút tạm ứng đã cấp dự toán: Nợ TK 111,334,332/Có TK 3371. Đồng thời ghi có TK00821, 00822
+Nếu rút thực chi: Nợ TK 111,334,332/Có TK 511. Đồng thời ghi có TK00821, 00822
*Bước 3: Khi chi cho hoạt động thực hiện dự án
Vào Tiền mặt\Phiếu chi\Chọn tab Thống kê để lựa chọn CTMT, Dự án
+Nếu chi tạm ứng đã cấp dự toán: Nợ TK 6111,6112,334,332/Có TK 111. Đồng thời Nợ TK 3371/Có TK 511
+Nếu chi thưc chi: Nợ TK 6111,6112,334,332/Có TK 111
(Nếu có phát sinh chi lương từ nguồn dự án thì sau khi hạch toán Nợ 334,332/có TK111 anh chị vào Tổng hợp\chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán thêm Nợ TK 6111,6112/Có TK 334,332)

2./ Nhận quyết định phân bổ chi tiết tạm ứng kinh phí chi trả Bồi thường, GPMB thì hạch toán như thế nào?
Khi Chi Anh/Chị hạch toán Nợ 611/11x nhé.

Trân trọng cám ơn!

Luna

Member
đối với cách hạch toán này thì dùng cho cấp dự toán kinh phí không thường xuyên rồi ạ. E đang hỏi đối với vốn ĐT XDCB trong đơn vị
hành chính sự nghiệp

PNVPHUONG

Member
Thưa anh/chị!
Anh/chị cho MISA hỏi thêm là đơn vị là có thành lập ban quản lý dự án hay không thành lập ban quản lý dự án ạ.
Trường hợp 1: Nếu đơn vị có thành lập ban quản lý dự án và áp dụng theo TT 195/2012 (thông tư này khác với thông tư 107) => về nghiệp vụ này anh/chị vui lòng theo dõi bên ngoài giúp MISA.
Trường hợp 2: Nếu đơn vị không thành lập ban quản lý dự án đầu tư => anh/chị làm theo hướng dẫn tại đây
Trân trọng cảm ơn!

Luna

Member
Chị ơi, theo Quyết định 19 thì chi dự án đưa vào tài khoản 662 thì theo Thông tư 107 thì chi dự án đưa vào tài khoản nào ạ

kanguru1402

Bên e hiện nay có 2 nguồn vốn thanh toán vốn ĐTXD cơ bản như sau:
1/ Thứ nhất: Đầu năm nhận được quyết định giao dự toán cấp từ nguồn cấp quyền sử dụng đất và trung ương hỗ trợ có mục tiêu: ĐK N0092
- Trong quá trình thanh toán có các trường hợp như sau:
+ Tạm ứng khối lượng : N3311/C3664
+ Thanh toán tạm ứng: N2412/C3311
+ Thanh toán khối lượng hoàn thành: N2412/C3664
+ Tạm ứng chi phí quản lý dự án thì hạch toán như thế nào ạ? (cụ thể như sau: kế toán thanh toán vốn đầu tư XDCB trích tạm ứng chi phí QLDA từ nguồn cấp QSDĐ vào tài khoản tiền gửi kho bạc của đơn vị, sau đó từ tài khoản tiền gửi kho bạc chi thanh toán lương và chi khác thuộc về kế toán thường xuyên )
2/ Thứ 2: Nhận quyết định phân bổ chi tiết tạm ứng kinh phí chi trả Bồi thường, GPMB thì hạch toán như thế nào?
Trong quá trình thanh toán khối lương, tạm ứng...(như trên) thì hạch toán sao ạ?

E mong các a, chị giúp đỡ do hồi giờ e làm kế toán thường xuyên nhưng giờ phát sinh nhập chứng từ kế toán vốn ĐTXD cơ bản nên cũng chưa hiểu lắm. E cảm ơn ạ.
Bạn Luna ơi, cho mình hỏi vấn đề "Tạm ứng chi phí quản lý dự án thì hạch toán như thế nào ạ?" , bạn đà tìm được cách định khoản chưa ạ? và cho mình, theo Thông tư 195/2012/TT-BTC trước đây thì chi phí quản lý hạch toán vào TK Nợ 642, còn theo Thông tư 107 thì hạch toán vào TK nào ạ?Mình cảm ơn!

anh/chị cho em hỏi nhập mã nguồn NSNN 42 như thế nào ạ, em làm như hướng dẫn nhưng báo là bắt đầu mã nguồn KP từ nguồn KP cha, nhưng của em không thiết lập được nguồn KP cha bắt đầu từ 4 (chỉ có nguồn cha là 1, 2, 3, 7)

H

Hiền Vương - MISA

Guest
anh/chị cho em hỏi nhập mã nguồn NSNN 42 như thế nào ạ, em làm như hướng dẫn nhưng báo là bắt đầu mã nguồn KP từ nguồn KP cha, nhưng của em không thiết lập được nguồn KP cha bắt đầu từ 4 (chỉ có nguồn cha là 1, 2, 3, 7)
Thưa anh/chị
mã nguồn 4 là mã nguồn của phí lệ phí nếu muốn mã là 42 thì phải để chuột tại mã phí lệ phí nhấn thêm sau đó nhập mã 42 thì mới cho thêm từ nguồn có mã 4 nhé

Thưa anh/chị
mã nguồn 4 là mã nguồn của phí lệ phí nếu muốn mã là 42 thì phải để chuột tại mã phí lệ phí nhấn thêm sau đó nhập mã 42 thì mới cho thêm từ nguồn có mã 4 nhé
View attachment 10439
em cảm ơn!
cho em hỏi thêm

Em sử dụng misa2019, trong năm tài chính năm N khi trả cho người bán em hạch toán: N611/C331, N331/C511.
Em muốn hỏi trong tháng chỉnh lý quyết toán (tháng 1 năm N+1) nếu em hạch toán như trên thì em không theo dõi được đúng công nợ đến ngày 31/12/ năm N. Vì sang đến tháng 1 năm (N+1) bên bán mới nhận được tiền bên em, nên khi đối chiếu công nợ với bên bán ngày 31/12/N của em và bên bán không khớp, anh chị giúp em hạch toán thế nào ạ?
Em cảm ơn!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
em cảm ơn!
cho em hỏi thêm

Em sử dụng misa2019, trong năm tài chính năm N khi trả cho người bán em hạch toán: N611/C331, N331/C511.
Em muốn hỏi trong tháng chỉnh lý quyết toán (tháng 1 năm N+1) nếu em hạch toán như trên thì em không theo dõi được đúng công nợ đến ngày 31/12/ năm N. Vì sang đến tháng 1 năm (N+1) bên bán mới nhận được tiền bên em, nên khi đối chiếu công nợ với bên bán ngày 31/12/N của em và bên bán không khớp, anh chị giúp em hạch toán thế nào ạ?
Em cảm ơn!
Thưa anh/chị
mình trả đúng ngày trong năm 2019 thì cứ hạch toán trong năm 2019 thôi ạ, còn bên kia nhận tiền chậm thì có thể do nhiều yếu tố còn chứng từ mình thanh toán trong năm 2019 thì vẫn hạch toán trong năm thôi ạ vì căn cứ vào ngày lập chứng từ thanh toán,
còn Nếu TH hạch toán ngày chỉnh lý thì đơn vị nhập ngày chứng từ là trong năm 2020, ngày hạch toán là 31/12/2019,BC sổ sách lấy theo ngày hạch toán để lên nhé

DiepNgoc

Chào Misa!

Các bạn có thể hướng dẫn giúp mình các bút toán liên quan đến hoạt động đấu thầu mua sắm TSCĐ , hoạt động đấu thầu của công trình đầu tư XDCB không sử dụng ngân sách nhà nước mà sử dụng nguồn quỹ Phát triển Hoạt động Sự nghiệp của đơn vị không? Cụ thể:

1/Thu từ bán hồ sơ mời thầu
2/Chi từ khoản thu bán hồ sơ mời thầu( đăng báo, chi cho lễ mở thầu…)
3/Nếu chênh lệch thu lớn hơn chi.
4/Nếu chênh lệch chi lớn hơn thu.

Cảm ơn các bạn!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chào Misa!

Các bạn có thể hướng dẫn giúp mình các bút toán liên quan đến hoạt động đấu thầu mua sắm TSCĐ , hoạt động đấu thầu của công trình đầu tư XDCB không sử dụng ngân sách nhà nước mà sử dụng nguồn quỹ Phát triển Hoạt động Sự nghiệp của đơn vị không? Cụ thể:

Cảm ơn các bạn!
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chào Misa!

Cảm ơn các bạn!
Thưa anh/chị
đơn vị có thể tham khảo HD mua sắm TSCĐ do XDCB hoàn thành từ qũy Phát triển Hoạt động Sự nghiệp của đơn vị: http://help.mimosa2019.misa.vn/inde...n_co_dinh_tai_san_tang_do_xdcb_hoan_thanh.htm
trân trọng

DiepNgoc

Thưa anh/chị
đơn vị có thể tham khảo HD mua sắm TSCĐ do XDCB hoàn thành từ qũy Phát triển Hoạt động Sự nghiệp của đơn vị: http://help.mimosa2019.misa.vn/inde...n_co_dinh_tai_san_tang_do_xdcb_hoan_thanh.htm
trân trọng
Cảm ơn bạn đã trả lời ngay, nhưng ý mình chỉ muốn hỏi đến phần nghiệp vụ liên quan đến thu tiền, chi tiền và chênh lệch thu chi nếu có của khoản tiền thu bán hồ sơ mời thầu đối với công trình được đầu tư từ nguồn quỹ PTSN của đơn vị chứ không hỏi đến phần chi phí hình thành tài sản.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cảm ơn bạn đã trả lời ngay, nhưng ý mình chỉ muốn hỏi đến phần nghiệp vụ liên quan đến thu tiền, chi tiền và chênh lệch thu chi nếu có của khoản tiền thu bán hồ sơ mời thầu đối với công trình được đầu tư từ nguồn quỹ PTSN của đơn vị chứ không hỏi đến phần chi phí hình thành tài sản.
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Thưa anh/chị
đơn vị tham khảo thêm tài liệu này thử nhé:https://lamketoan.vn/cac-nghiep-vu-ke-toan-dau-tu-xay-dung-co-ban-trong-don-vi-hcsn.html