HÀNG BÁN BỊ TRẢ LẠI

am02thao.le

Member
Dear các anh chị.
Công Ty em có bán 1 bộ máy tính cho khách hàng trị giá 10 triệu. Khách đã thanh toán trước 2 triệu.
Bên em đã hạch toán thu công nợ 2 triệu.
Bây giờ khách không lấy hàng muốn trả lại. Em đã hạch toán hàng bán bị trả lại nhập kho lại toàn bộ giá trị bộ máy tính. Nhưng mà không biết hạch toán trả lại 2 triệu cho khách như thế nào.
Anh/chị hướng dẫn giúp em với ạ.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Dear các anh chị.
Công Ty em có bán 1 bộ máy tính cho khách hàng trị giá 10 triệu. Khách đã thanh toán trước 2 triệu.
Bên em đã hạch toán thu công nợ 2 triệu.
Bây giờ khách không lấy hàng muốn trả lại. Em đã hạch toán hàng bán bị trả lại nhập kho lại toàn bộ giá trị bộ máy tính. Nhưng mà không biết hạch toán trả lại 2 triệu cho khách như thế nào.
Anh/chị hướng dẫn giúp em với ạ.
Thưa anh/chị
TH này đơn vị nên làm chứng từ trả lại tiền bên phân hệ ngân hàng N131 C112 :2TR
sau đó đơn vị vào làm chứng từ trả lại hàng bán chọn nút giảm trừ công nợ rồi hạch toán bt là được nhé

am02thao.le

Member
Bạn cho mình hỏi luôn vấn đề này:
Bên mình mua hàng NCC: 3 con camera, được tặng 3 nguồn 1A. Mình hạch toán mua hàng và nhập kho nguồn với giá trị nhập kho 0đ.
Bên mình dùng pp tính giá xuất kho: nhập trước xuất trước.
Nên khi mình xuất hàng ra, thì giá vốn nó thể hiện nguồn 1A đều là 0đ.
Mình vào kiểm tra kho thì phát hiện lỗi chỗ này. vậy mình nên nhập hàng KM bằng cách nào vậy?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Bạn cho mình hỏi luôn vấn đề này:
Bên mình mua hàng NCC: 3 con camera, được tặng 3 nguồn 1A. Mình hạch toán mua hàng và nhập kho nguồn với giá trị nhập kho 0đ.
Bên mình dùng pp tính giá xuất kho: nhập trước xuất trước.
Nên khi mình xuất hàng ra, thì giá vốn nó thể hiện nguồn 1A đều là 0đ.
Mình vào kiểm tra kho thì phát hiện lỗi chỗ này. vậy mình nên nhập hàng KM bằng cách nào vậy?
Thưa anh/chị
Đơn vị xem hd ở mục 2 tài liệu sau nhé:https://forum.misa.com.vn/threads/hang-khuyen-mai-cho-bieu-tang-hang-mau.34079/
Trân trọng