Hỏi về 627 ko hiển thị và tập hợp đc khi tính giá thành

suka-HN

Member
Chào Anh/Chị!
Hiện tôi đang tính giá thành ngoài excel sau đó nhập bằng tay vào Misa 2017 gặp một số vấn đề:
- Báo cáo tổng hợp lãi lỗ theo công trình không có phần Chi phí chung
Em cảm ơn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Phần Chi phí chung lấy số liệu ghi nhận Khoản mục chi phí thuộc nhóm chi phí sản xuất chi tiết nhóm Sản xuất chung nhé.

Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA kiểm tra lại thì phát sinh chọn mã Khoản mục chi phí là khấu hao tài sản cố định vẫn hiển thị số liệu như bình thường. Anh/chị vui lòng kiểm tra lại trên chứng từ hạch toán đang nhập liệu vào TK Nợ nào (anh/chị đang áp dụng chế độ kế toán theo thông tư nào ạ?) và đã chọn mã Công trình ở cột Công trình chưa nhé.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA đang kiểm tra và sẽ phản hồi với anh/chị ngay khi có kết quả.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Theo TT 133 thì điều kiện lấy số liệu lên cột chi phí phát sinh là Nợ TK 154 và chi tiết theo Khoản mục chi phí còn theo TT200 thì điều kiện ghi nhận lấy từ các chứng từ phát sinh Nợ TK 621, 622, 627/Có TK liên quan chi tiết theo công trình anh/chị nhé.

suka-HN

Member
Thưa anh/chị,
Theo TT 133 thì điều kiện lấy số liệu lên cột chi phí phát sinh là Nợ TK 154 và chi tiết theo Khoản mục chi phí còn theo TT200 thì điều kiện ghi nhận lấy từ các chứng từ phát sinh Nợ TK 621, 622, 627/Có TK liên quan chi tiết theo công trình anh/chị nhé.
Cảm ơn chị! cái này em cũng đã chọn chi tiết theo công trình nhưng riêng chi phí Khấu hao TSCĐ, CCDC là ko được tập hợp

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA nhập liệu vào TK 6274 hay TK 6273 vẫn lên đủ số liệu nên trường hợp này anh/chị thử bỏ ghi sổ chứng từ đó và xem lại báo cáo xem số liệu báo cáo có đủ hay giảm đi hay không để xác định đúng số liệu lệch do đâu, nếu do chứng từ đó, anh chị vui lòng vào Tiện ích/Bảo trì dữ liệu và nếu vẫn chưa được, anh/chị vui lòng ghi rõ nội dung yêu cầu, cung cấp ID và Pass của phần mềm được cài đặt Tại đây gửi vào hòm thư [email protected] đồng thời cc cho email [email protected] để MISA vào hỗ trợ kiểm tra nhé!

Kunkonhp

Member
bên mình có 1 chứng từ mua bao hiểm tai nạn cho công nhân trc đây mình có hạch toán vào chi phí 622 nhưng nay mình làm lại dữ liệu mới mình hạch toán vào 622 thì ko được , ko thấy tài khoản này trong danh mục chọn , mặc dù xem danh mục / hệ thống tài khoản thì vẫn có tài khoản 622.
Dữ liệu cũ mình vẫn giữ trong máy vào xem lại và sửa thì vẫn hạch toán đc vào 622 nhưng ở dữ liệu mới thì ko được là sao ạ

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Anh/Chị vào hệ thống\Tuỳ chọn\Tuỳ chọn riêng\Bỏ tích ô hạn chế TK khi nhập chứng từ\Tiến hành vào chọn lại xem nhé.
Trân trọng cám ơn!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý Khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

TRUONG NGOCYEN

Mình đang gặp trường hợp chi phí chung đã phân bổ kết chuyển nhưng không lên được giá thành sản phẩm, tổng giá thành sp không bằng tổng chi phí trên các đầu tk của đối tượng tập hợp chi phí ( nguyên nhân do chi phí chung phân bổ không được cộng vào giá thành sp). Các đầu mục tk chi phí và đối tượng tập hợp chi phí mình đã kiểm tra đầy đủ vậy làm thế nào để khắc phục lỗi đấy? mong misa giúp đỡ

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Mình đang gặp trường hợp chi phí chung đã phân bổ kết chuyển nhưng không lên được giá thành sản phẩm, tổng giá thành sp không bằng tổng chi phí trên các đầu tk của đối tượng tập hợp chi phí ( nguyên nhân do chi phí chung phân bổ không được cộng vào giá thành sp). Các đầu mục tk chi phí và đối tượng tập hợp chi phí mình đã kiểm tra đầy đủ vậy làm thế nào để khắc phục lỗi đấy? mong misa giúp đỡ
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị cho MISA hỏi là anh/chị đang xem báo cáo nào trên Phần mềm để thấy được chi phí chung không được cộng vào giá thành sản phẩm và tổng giá thành đang không bằng tổng chi phí trên đầu các TK ạ, anh/chị có thể đính kèm hình ảnh so sánh để MISA kiểm tra và hỗ trợ nhé.
Trân trọng cám ơn!

TRUONG NGOCYEN

Thưa Quý khách hàng
Anh/chị cho MISA hỏi là anh/chị đang xem báo cáo nào trên Phần mềm để thấy được chi phí chung không được cộng vào giá thành sản phẩm và tổng giá thành đang không bằng tổng chi phí trên đầu các TK ạ, anh/chị có thể đính kèm hình ảnh so sánh để MISA kiểm tra và hỗ trợ nhé.
Mình đang tính giá thành theo pp giản đơn và theo tiêu thức nguyên vật liệu trực tiếp, bạn xem giúp mình cách thao tác đối với sản phẩm dở giang như hình ảnh là đúng chưa với nhé. nếu đúng rồi thì mình vẫn chưa biết nguyên nhân chi phí chung không được cộng vào tổng chi phí giá thành. mình cảm ơn

Đính kèm

Sửa lần cuối:

TRUONG NGOCYEN

Thưa Quý khách hàng
Trân trọng cám ơn!
Ở cột tổng chi phí phía dưới mình thấy nó không được cộng dồn và mình thử ở kỳ sau thì chỉ có cp trực tiếp được tính vào giá thành

Đính kèm

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Ở cột tổng chi phí phía dưới mình thấy nó không được cộng dồn và mình thử ở kỳ sau thì chỉ có cp trực tiếp được tính vào giá thành
Thưa Quý khách hàng
Để hỗ trợ chính xác vấn đề anh/chị gửi ID và pass Ultraviewer vào [email protected], đính kèm link forum để MISA hỗ trợ nhé.
Trân trọng cám ơn!