Hỏi về cách hạch toán hàng xuất khuyến mãi không đăng ký sở công thương

Thảo luận trong 'MISA SME.NET 2017' bắt đầu bởi hongphuong87, 27/7/17.

  1. hongphuong87

    hongphuong87 Member

    Chào Misa,
    Mình xem phim hướng dẫn hạch toán nghiệp vụ bán hàng khuyến mãi trường hợp không đăng ký với Sở Công thương. Tuy nhiên mình thắc mắc phần hạch toán:
    Cụ thể theo hướng dẫn hạch toán:
    Hóa đơn bán hàng là N6418/C1388 : theo quy định thì phần này hạch toán theo giá bán hàng hóa tương tự tại thời điểm khuyến mãi
    Phiếu xuất kho là N1388/C156: phần mềm tính giá theo phương pháp lựa chọn
    Như vậy sẽ phát sinh chênh lệch giữa giá bán và giá vốn ở TK1388 nhưng mình không thấy hướng dẫn xử lý mục này?
     
    Quan tâm nhiều
  2. NNLUONG_MISA

    NNLUONG_MISA Moderator Nhân viên MISA

    Thưa anh/chị,
    Để MISA có căn cứ tư vấn cụ thể anh/chị vui lòng cung cấp link tài liệu về việc hướng dẫn hạch toán xuất hàng khuyến mại không đăng ký sở công thương mà anh/chị đang đề cập liên quan tới tài khoản trung gian 1388 này nhé.
    Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!
     
  3. hongphuong87

    hongphuong87 Member

  4. NNLUONG_MISA

    NNLUONG_MISA Moderator Nhân viên MISA

    Thưa anh/chị,
    Đường link trên không hề hướng dẫn qua TK 1388, anh/chị xem lại nhé:
    Bán hàng khuyến mại (không kèm điều kiện)[​IMG]
    Định khoản

    1. Trường hợp xuất sản phẩm, hàng hóa để khuyến mại, quảng cáo không thu tiền, có đăng ký chương trình khuyến mại với Sở Công thương thì đơn vị xuất hóa đơn với giá tính thuế bằng 0:

    Nợ TK 641 Chi phí SX sản phẩm, giá vốn hàng hoá (TT 200)

    Nợ TK 6421 Chi phí SX sản phẩm, giá vốn hàng hoá (TT 133)

    Có các TK 155, 156...

    2. Trường hợp xuất sản phẩm, hàng hóa để khuyến mại, quảng cáo không thu tiền, nhưng không đăng ký chương trình khuyến mại với Sở Công thương thì phải kê khai, tính nộp thuế như hàng hóa, dịch vụ dùng để tiêu dùng nội bộ, biếu, tặng, cho. Tức là giá tính thuế GTGT của sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại thời điểm phát sinh việc tiêu dùng hàng hóa, dịch vụ (theo Khoản 5 Điều 7 chương II Thông tư 219/2013/TT- BTC):

    •Trường hợp sản phẩm, hàng hóa mua về nhập kho sau đó xuất khuyến mại:

    oKhi xuất cho biếu tặng:

    Nợ TK 641 Chi phí SX sản phẩm, giá vốn hàng hoá (TT 200)

    Nợ TK 6421 Chi phí SX sản phẩm, giá vốn hàng hoá (TT 133)

    Có TK 152, 153, 155, 156

    => Nếu phải kê khai thuế GTGT đầu ra, ghi:

    Nợ TK 133 (TT200)

    Nợ TK 6421 (TT133)

    Có TK 3331 Thuế GTGT phải nộp

    •Trường hợp sản phẩm, hàng hóa mua về tặng ngay:

    Nợ TK 641 Chi phí SX sản phẩm, giá vốn hàng hoá (TT 200)

    Nợ TK 6421 Chi phí SX sản phẩm, giá vốn hàng hoá (TT 133)

    Nợ TK 133 Thuế GTGT được khấu trừ (nếu có)

    Có TK 111, 112, 331

    Có TK 3331 Thuế GTGT phải nộp
    Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!
     
  5. hongphuong87

    hongphuong87 Member

    Bạn xem clip hướng dẫn hạch toán trên misa chưa hay chỉ đọc hướng dẫn nghiệp vụ???

    upload_2017-7-28_10-14-17. upload_2017-7-28_10-17-5.
     
  6. NNLUONG_MISA

    NNLUONG_MISA Moderator Nhân viên MISA

    Thưa anh/chị,
    Anh/chị làm theo hướng dẫn ghi trong phần nghiệp vụ nhé, đối với video MISA sẽ kiểm tra lại và phản hồi với anh/chị sau khi có kết quả.
    Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!
     
  7. ltlanmisa

    ltlanmisa Moderator Thành viên BQT Nhân viên MISA

    Thưa anh/Chị
    Về vấn đề này MISA xin ghi nhận để chỉnh sửa lại help để ghi rõ ràng, dễ hiểu hơn cách lấy số liệu. Đối với trường hợp này thì đúng bản chất khi xuất hàng khuyến mại chỉ cần hạch toán bút toán là Nợ TK641/156: Giá vốn. Tuy nhiên help của MISA tách ra làm hai dòng để vừa có thể hạch toán bút toán như vậy và vừa có thể in được hóa đơn. Vì vậy trường hợp này MISA xin phép được hướng dẫn lại như sau:
    - Khi xuất hàng khuyến mại hạch toán một phiếu xuất kho Nợ TK641/156
    - Nếu muốn xuất hóa đơn vào phần bán hàng trang hóa đơn và nhập liệu lại
    Trân trọng cảm ơn ý kiến đóng góp của anh chị để MISA ngày càng phát triển hơn
     
  8. Kien Hau

    Kien Hau New Member

    Chào Misa,
    E có thắc mắc này nhờ Misa giải đáp giúp ạ:
    . Trường hợp xuất sản phẩm, hàng hóa để khuyến mại, quảng cáo không thu tiền, nhưng không đăng ký chương trình khuyến mại với Sở Công thương thì phải kê khai, tính nộp thuế như hàng hóa, dịch vụ dùng để tiêu dùng nội bộ, biếu, tặng, cho. Tức là giá tính thuế GTGT của sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại thời điểm phát sinh việc tiêu dùng hàng hóa, dịch vụ (theo Khoản 5 Điều 7 chương II Thông tư 219/2013/TT- BTC):

    •Trường hợp sản phẩm, hàng hóa mua về nhập kho sau đó xuất khuyến mại:

    Khi xuất cho biếu tặng:

    Nợ TK 641 Chi phí SX sản phẩm, giá vốn hàng hoá (TT 200)

    Nợ TK 6421 Chi phí SX sản phẩm, giá vốn hàng hoá (TT 133)

    Có TK 152, 153, 155, 156

    => Nếu phải kê khai thuế GTGT đầu ra, ghi:

    Nợ TK 133 (TT200)

    Nợ TK 6421 (TT133)

    Có TK 3331 Thuế GTGT phải nộp

    Em có 2 câu hỏi nhờ anh/ chị hướng dẫn giúp :

    1. Nếu phải kê khai thuế GTGT đầu ra, ghi:

    Nợ TK 133 (TT200) (sao TT133 thì hạch toán vào chi phí bán hàng 6421 còn TT 200 lại hạch toán vào TK133 mà không phải là TK641 ạ)
    Có TK 3331 Thuế GTGT phải nộp
    2. Khi nhập kho hàng khuyến mại em hạch toán
    Nợ TK156
    Nợ TK133
    Có TK331
    đúng không ạ
     
  9. Trương Hạnh

    Trương Hạnh Moderator Thành viên BQT

    Thưa Quý khách hàng!
    MISa xin được phúc đáp yêu cầu như sau:
    1. Sao TT133 thì hạch toán vào chi phí bán hàng 6421 còn TT 200 lại hạch toán vào TK133 mà không phải là TK641=> Chị vui lòng tham khảo lại (Tham khảo điều 91, mục h theo thông tư 200) hoặc đặt câu hỏi trên group sau: https://www.facebook.com/groups/hotrosme/ để được tư vấn thêm
    2. Khi nhập kho hàng khuyến mại chị hạch toán như trên là đúng rồi ạ
    Trân trọng cảm ơn!
     
Bài viết liên quan: Hỏi về
Diễn đàn Tiêu đề Date
MISA SME.NET 2017 Hỏi về việc phân bổ chi phí trước hải quan 20/3/20
MISA SME.NET 2017 Hỏi về phân bổ chi phí chung 12/3/20
MISA SME.NET 2017 HỎI VỀ CÁCH XEM CÔNG NỢ 4/3/20
MISA SME.NET 2017 Hỏi về cách sửa hàng loạt các bút toán xuất kho 3/3/20
MISA SME.NET 2017 Hỏi về TK112 19/2/20

Chia sẻ trang này