HỎI VỀ CÁCH NHẬP TỪ TK USD SANG EUR

MaiThuỷ1010

Công ty mình bán USD để mua EUR. Như vậy mình sẽ nhập như thế nào. Vì mình vào chuyển tiền nội bộ từ tài khoản này sang tài khoản kia thì phần mềm nhảy ra tỷ giá xuất quỹ làm lỗ hơn 24 tỷ. Cụ thể: mình bán 1052250USD để mua được 915000EUR.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Công ty mình bán USD để mua EUR. Như vậy mình sẽ nhập như thế nào. Vì mình vào chuyển tiền nội bộ từ tài khoản này sang tài khoản kia thì phần mềm nhảy ra tỷ giá xuất quỹ làm lỗ hơn 24 tỷ. Cụ thể: mình bán 1052250USD để mua được 915000EUR.
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị quy đổi từ USD sang EUR như sau:

Anh/chị thực hiện trên Phần mềm như hướng dẫn sau xem nhé:
- Bước 1: Vào ngân hàng\Lập phiếu Ủy nhiệm chi\Hạch toán Nợ 1388/1122 1052.250 loại tiền USD, tỷ giá lấy theo tỷ giá bán của NH hay giao dịch, như VD trên em đang lấy là 23.255đ
- Bước 2: Vào ngân hàng\Lập phiếu thu tiền gửi\Hạch toán Nợ 1122/1388 915.000 loại tiền EUR, tỷ giá lấy theo tỷ giá đã tính ra được là 26.743đ (Tính ra được tỷ giá của EUR để nhập liệu = Tiền quy đổi/ nguyên tệ)
=> 2 Bút toán này có quy đổi phải giống nhau để không chênh lệch về tỷ giá giữa các loại tiền.
Trân trọng cám ơn!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

MaiThuỷ1010

cảm ơn bạn. cho mình hỏi thêm nhé, giờ bên mình có thuế bảo vệ môi trường, mình nhập trên phần mềm misa thì nhập như thế nào nhỉ? tờ khai nhập khẩu bên mình có 52 mặt hàng, mà giờ 1 mặt hàng có thuế bảo vệ môi trường. mình k biết hạch toán trên misa ntn cả

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
cảm ơn bạn. cho mình hỏi thêm nhé, giờ bên mình có thuế bảo vệ môi trường, mình nhập trên phần mềm misa thì nhập như thế nào nhỉ? tờ khai nhập khẩu bên mình có 52 mặt hàng, mà giờ 1 mặt hàng có thuế bảo vệ môi trường. mình k biết hạch toán trên misa ntn cả
Thưa chị,
Trên chứng từ mua hàng nhập khẩu nhập kho/ vào hình tam giác bên cạnh chữ Mẫu/ Quản lý mẫu/ qua tab Thuế/ Lấy thuế môi trường lên bằng cách tích chọn vào cột Hiện thị/ Cất. Tại mặt hàng chịu thuế BVMT, nhập % thuế BVMT thì phần mềm sẽ tự tính ra thuế này nhé!

Trân trọng cảm ơn!